ทำยังไงถึงจะเคลียร์พื้นที่ใน mac ได้ครับ

mingml's picture
6
เครื่องผมมีพื้นที่เหลือประมาณ 100GB จาก 1 TB

ผมพยายามลบไฟล์วีดีโอออก ได้ประมาณ 200 GB และกดเคลียร์ที่ trash แล้ว
ปรากฏว่าพื้นที่มันก็เหลือ 100GB เท่าๆเดิมแทนที่จะเป็น 300GB

boy88888's picture
215
ใช้อะไรเยอะแยะครับเนี่ยยยยยยย

ใช้อะไรเยอะแยะครับเนี่ยยยยยยยย

ของผม ก็ 1TB แต่ ตอนนี้เหลือ 650 แนะ

ikok's picture
10285
มีไฟล์ใน iPhoto บ้างไหมครับ?

ถ้ามี ลองลบ trash ใน iPhoto ดูด้วยนะครับ เพราะเขาจะมี trash เป็นของตัวเอง ต้องกด clear trash จากใน iPhoto ด้วย

แต่ถ้าไม่ได้ใช้ iPhoto แล้วพื้นที่ไฟล์ยังไม่คืนมา ลองหาโปรแกรมตรวจสอบพื้นที่ไฟล์มาใช้งานดู หรือไม่ก็ลองใช้ finder หาไฟล์ขนาดใหญ่กว่า 1 GB ขึ้นไปดูนะครับ แล้วค่อยลองดูใหม่

BB's picture
81
อยู่ตรงไหนครับ

trash ใน iPhoto อยู่ตรงไหนครับ

พอดี เผลอลบรูปใน iPhoto และอยากได้คืนมาจะได้ไปกู้คืนครับ ถ้ามีรูปประกอบด้วยจักขอบพระคุณครับ

เป็น MBA 2010 ครับ

ขอบคุณครับ

ikok's picture
10285
อยู่ทางด้าน sidebar

ด้้านล่าง ๆ ครับ น่าจะแอบอยู่ล่าง ๆ นะครับ (ผมไม่ได้อยู่หน้าเครื่องตอนนี้)

kingairsoft's picture
36
อยู่ในวงสีแดงครับ

อยู่ในวงสีแดงครับ