มาสอบถาครับ ผมได้รับ powermac g4 v.10.3.9

mjib's picture
7
มาสอบถาครับ ผมได้รับ powermac g4 400mh v.10.3.9
เรื่องมีอยู่ว่า ผมไปซื้อ ตัวรรับสัณญาน wifi ก็ลงเรียบร้อย เจอ เล้าเตอร์แล้ว แต่ไม่สามารถ ใช้งานได้ หมายถึง connet ไม่ได้ ท่านใดพอแน่นำมาได้ไหมครับ

ikok's picture
10285
ลองโหลด driver มาติดตั้งดูนะครับ

ผมไม่แน่ใจเรื่องนี้ แต่คิดว่าลองหา driver ของตัว router มาติดตั้งดูก่อน

หรือถ้าให้ดี หาแผ่น 10.4 มือสองมาติดตั้งครับ OS ใหม่กว่าน่าจะมี driver สำหรับอุปกรณ์ปัจจุบันพอสมควร

และถ้าผมเข้าใจไม่ผิด ตัว 10.3.9 มีปัญหาหลายอย่างครับ

7
สอบถาม

ผมมือใหม่มากๆ จะลง 10.4 คง งงงง น่าดู พอแน่นำร้านหรือ ช่องทางอื่นไหมครับ ราคาประมาณเท่าไหร่

ikok's picture
10285
ตัวแผ่น 10.4 คงต้องหามือสองเอาครับ

เพราะว่าปัจจุบันไม่มีขายแล้ว เป็น 10.6 แล้ว น่าจะยังมีอยู่ตาม ebay ครับ

ส่วนเบอร์ร้านผมไม่ทราบเหมือนกันครับ ลองปรึกษา iSudio ดูนะครับ เผื่อเขาอาจจะแนะนำอะไรได้บ้าง

ลองต่อตรงดูเล่นเน็ทได้ไหมครับ?

minemind's picture
3876
router บางรุ่น ก็ไม่ได้

router บางรุ่น ก็ไม่ได้ suport OSX นะครับ ลองเช็คที่ตัว รุ่นและยี่ห้อ router ดูก่อน

7
ครับ

แต่ผมสงสัยว่า มันก็เจอชื่อ router แล้วนิ ครับ

minemind's picture
3876
ถ้าไม่ support ก็ connect ไม่ติดฮะ

ผมเคยไป connect wifi ที่บ้านเพื่อนน่ะครับ เป็น router ของ zyxel wireless แล้วก็มี lan 1 port คือรุ่นนี้ค่อนข้างจะเก่ามาก
พอลอง connect ดูแล้ว มันฟ้องว่า connection time out

พอเพื่อนผมเปลี่ยนไปใช้ 3com ผมก็เข้าได้นะ

มันจะเป็นเฉพาะรุ่นเก่าๆ หน่อยอะครับ ที่ไม่ support osx ทำให้ไม่สามารถเข้าได้

7
พอจะมีเบอร์หรือสถานที่ติดต่อร

พอจะมีเบอร์หรือสถานที่ติดต่อร้านไหมครับ อาการนี้

geostrom's picture
19
ไม่ทราบว่าเข้ารหัส WLAN

ไม่ทราบว่าเข้ารหัส WLAN ไว้หรือเปล่าครับ

เป็นไปได้ว่า 10.3.9 อาจจะยังไม่รองรับ WPA2 แนะนำให้ลองปรับเป็น WEP ดูก่อนครับ