MAC OSX10.5.8 มันไม่ Preview รูปเลย ไม่รู้ว่าไปปรับหรือลบอะไรเข้าครับ

gameoverover's picture
1
MAC OSX10.5.8

วันนี้เครื่องมันไม่ Preview รูปเลย ไม่ว่าจะอยู่ในแฟ้มไหนๆ ไม่รู้ว่าไปปรับหรือลบอะไรเข้าครับ

ตามรูปที่1 เลบ โดนปกติแล้วรูปมันจะเปิดด้วยโปรแกรม Preview ครับ พอเข้าแฟ้มปกติก็จะเห็นรูปตัวอย่าง พอวันนี้เจอแบบนี้งงเลยครับ ไม่รู้ต้องไปปรับตรงไหน เพราะลองแล้วไม่หายเลยซักจุด

ส่วนการใช้งานอย่างอื่นถ้าเปิดในPSเพื่อเลือกรูปมาใช้งานนั้น ยังเห็นรูปตัวอย่างตามปกติ (ตามรูปที่2)

พอทำรูปในPSเสร็จ ก็เซฟไว้ในเครื่อง (ตามรูปที่3) มันก็โชว์แต่ไอคอนอีก ไม่โชว์รูปpreviewเลยครับ...

ต้องแก้ตรงไหนรบกวนผู้รู้หน่อยครับ ขอบคุณล่วงหน้าอยางสูงครับ...(ตอนนี้งงมาก หารูปไม่เจอเลย)

AttachmentSize
screen.jpg26.17 KB
ikok's picture
10285
ลอง restart ดูนะครับ

แล้วดูว่าเขากลับเป็นปรกติไหม

minemind's picture
3876
การเข้ารหัส ของ นามสกุลไฟล์

เกี่ยวกับนามสกุลด้วยรึเปล่าครับ

pippo's picture
2469
ปรับที่...

Finder > View > Show View Options เลือกติ๊กตรง Show icon preview (ดูตามภาพประกอบ)

• รูป 1 ขณะอยู่ที่ Finder ชื่อด้านบนสุด เป็น Finder เลือกติ๊ก Show icon preview
  • รูป 2 เมื่อเลือก Folder อื่นๆ ชื่อด้านบนสุดจะเปลี่ยนไปตามชื่อ Folder นั้น (วงกลมสีแดง) เลือกติ๊ก Show icon preview (1) และติ๊ก Always open in icon view (2) เพื่อให้ทุก Folder ที่เปิดดู Show icon preview ด้วยครับ
Picture_1.jpg Picture_2.jpg