ทำไม ไฟล์ .mov .mp4 import เข้า imovie ไม่ได้

sakoba's picture
36

สาเหตุจากไฟล์งานวีดีโอ เป็น .MST จากกล้อง SONY
ไม่สามารถ import เข้า Imovie ได้ เลยใช้ โปรแกรม Wondershare Video แปลง
เป็น .mp4 และ .mov แต่ก็ยังไม่สามารถ import เข้าสู่ โปรแกรม imovie ได้

เลยสงสัยว่าเกิดจากะไรค่ะ
รึต้องใช้โปรแกรมไหนแปลงไฟล์
หรือจะต้องเปลี่ยนโปรแกรมตัดต่อใหม่

แต่ว่าไฟล์งานจากกล้องอีกตัวที่เป้นไฟล์mp4 (ไฟล์ดิบจากกล้องเลย) กับ import เข้าโปรแกรมได้

รบกวนท่านผู้รู้ด้วยนะคะ ตอนนี้ งง มาก

ขอบคุณค่ะ

minemind's picture
3876
ลองใช้ handbrake

ลองใช้ handbrake ดูก่อนมั้ยครับ

ในส่วนที่ import ไม่ได้น่าจะเกี่ยวกับการ setting ของการ export ด้วยครับ คิดว่าแค่ นามสกุลไฟล์อย่างเดียวอาจจะไม่สามารถ import เข้าไปได้น่ะครับ อาจจะต้องลองเปลี่ยนการปรับตั้งค่าอื่นๆประกอบด้วยครับ