อยากอัพเกรด MacBook Pro 15 นิ้ว Early 2011

Kanthad's picture
6
อยากอัพเกรด MacBook Pro 15 นิ้ว Early 2011
ใช้มา 3 ปีกว่าแล้ว รู้สึกว่าเครื่องช้าลงมาก ค้างบ่อย
อยากทราบว่าควรอัพเกรดส่วนไหนบ้าง เพื่อให้เครื่องเร็วขึ้น

Processor; 2 GHz Intel Core i7
Memory; 4 GB 1333 MHz DDR3
Graphics; Intel HD Graphics 3000 384 MB

ขอบคุณล่วงหน้าคับ

pippo's picture
2469
แนะนำแบบนี้ครับ

ถ้าอยากเห็นแบบแตกต่างเลยลองเลือกใช้ SSD ครับ มี 2 ทางเลือก คร่าวๆ แบบนี้ครับ
1. ใส่แทน HDD เดิม
2. ถอด Super Drive ออกใส่แทนช่อง Super Drive โดยต้องมี Optibay

และถ้ามีงบเหลือ เปลี่ยนแรมเป็น 8GB ครับ โปรแกรมรุ่นใหม่ๆ กินทรัพยากรกว่ารุ่นเก่าครับ

minemind's picture
3876
ของผม upgrade ตามที่พี่ pippo

ของผม upgrade ตามที่พี่ pippo แนะนำเลยครับ ตอนนี้เครื่องนี้อายุ 7 ปีแล้วครับ กำลังเข้าสู่ปีที่ 8 ก็ยังสามารถทำงานเล็กๆน้อยๆได้อยู่ ครับ

Kanthad's picture
6
ขอบคุณครับ

เดี๋ยวจะลองกลับไปทำดู ขอบคุณล่วงหน้าคับผม

nickoe's picture
4320
ถ้าเป็นผมเอาง่ายๆเลย

ถ้าเป็นผมเอาง่ายๆเลย ถ่ายงานเก่าๆที่ไม่ได้ใช้แล้วออกไปไว้ที่อื่น
แล้วแล้วเพิ่ม ram ให้เต็มครับ