สงสัยครับว่าเราจะรู้ได้ไงว่า osx mountain lion 10.8.2 แท้ หรือ เถื่อน มีวิธีดูหรือป่าว

tarkamine's picture
28
เรากำลังคิดจะลง osx moutain lion 10.8.2 จากร้าน ibead เมื่อว่านผ่านไปเลยแวะถามที่ร้าน ibeat เค้าบอกว่าลงให้ฟรี
ก็เลยสงสัยว่า osx moutain lion ที่ทางร้านลงให้ลูกค้าฟรี แท้หรือป่าวครับ ( เราจะมีวิธีดูได้อย่างไรว่าแท้หรือไม่แท้)

CANLOF's picture
232
มันก็เป็นแอปแท้ที่โหลดมาจาก

มันก็เป็นแอปแท้ที่โหลดมาจาก App Store นั้นแหละครับ

แต่โหลดด้วย Apple ID ของทางร้าน

pippo's picture
2469
ง่ายเลย

แท้ ก็จ่ายตังค์ดาวน์โหลดจาก App Store เอง หรือซื้อ Online เป็น Thumb Drive จาก Apple Online Store ไงครับ

เถื่อน ก็คือเป็นของแท้ของคนอื่นที่เค้าจ่ายตังค์ซื้อมา แต่เอามาลงให้ฟรีๆ หรือบางทีก็คิดเงินค่าลง 300-500 บาท

28
ขอบคุณครับ อ่านแล้วเกิดคำถาม

ทางร้านได้ ลิขสิทธิ์ จาก Apple ใช่ป่าวครับ

ikok's picture
10285
ถ้าเป็นตัวแทนจำหน่าย

ผมเข้าใจว่าได้รับสิทธิ์ลงให้เราได้ครับ

แต่... ผมไม่แน่ใจนะครับ ว่าเดี๋ยวนี้เป็นอย่างไรแล้ว เพราะว่าซื้อลงเองตลอดเลย ตั้งแต่เป็นแบบกล่องขายในร้านแต่ก่อน จนถึงโหลดจาก App Store ครับ

ว่าแต่ ลงจาก 10.8.x เป็น 10.8.2 ใช่ไหมครับ?

mong's picture
39
ไม่ได้รับลิขสิทธ์หรอกครับ

ไม่ได้รับลิขสิทธ์หรอกครับ ผมซื้อเครื่องจาก istudio ทางร้านลงแบบ clone ให้ เครื่องเอ่อ ไปตั้งหลายรอบกว่าจะรู้ว่าเขาลงแบบ clone

ที่ทาง apple อลุ่มอล่วยให้ลงกี่เครื่องก็ได้(ในเวปบอก5 เครื่องแต่เห็นมีคนลงได้เกินนะครับ) เพราะเขาได้เงินจาก เครื่อง mac ทั้งหลายอยู่แล้ว เขาจึงไม่ค่อย ซีเรียสมากเหมือนทาง microsoft ที่ตัวเองสินค้าคือ software

28
ขอบคุณครับ สำหลับคำตอบ

ตอบ kiok จาก lion เป็น mountain lion osx 10.8.2 ครับ
มีคำถามต่อครับ ลงแบบ Clone มีข้อดีข้อเสียยังไงครับ ระบบ osx มีวิธีลงกี่แบบครับและแบบใหนดีที่สุดครับ

ikok's picture
10285
อ่อ

ถ้าแบบนั้น อาจจะเป็นกรณีให้เขาช่วยโหลดแล้วมาลงให้เราแบบนั้นหรือเปล่าครับ?

ถ้าข้ามเวอร์ชั่นแบบนี้ ผมคิดว่าคงมีค่าใช้จ่าย (อย่างน้อยก็ค่า OS X เวอร์ชั่นใหม่) ส่วนจะเสียค่าบริการช่วยติดตั้งให้ในร้านหรือเปล่านั้น ผมไม่ทราบจริง ๆ ครับ

ถ้าซื้อใน App Store ในเครื่องเรา โดยที่ใช้ Apple ID เรา สิทธิ์การติดตั้งก็จะเป็นชื่อเราครับ (หมายความง่าย ๆ ว่า ถ้าจะลบแล้วลงใหม่ มันทาง Apple จะจำเอาไว้ว่าเราเคยซื้อมาแล้ว เราจะโหลดมาติดตั้งเองอีกได้ในภายหลังครับ)

และผมเดาว่าทางร้านน่าจะทำแบบนั้นครับ คือใช้ account Apple ID ในเครื่องเรา ซื้อเอง แล้วช่วยเราติดตั้งครับ

// ส่วนคำถามเรื่องการ clone hdd

แต่ก่อน การติดตั้งหรือว่า upgrade OS X ให้กับเครื่องหลาย ๆ เครื่องในร้านเป็นเรื่องที่เสียเวลาครับ เลยมี hdd ต้นฉบับอันนึง แล้วที่เหลือก็โคลนเอา

เท่าที่ผมเคยทราบเป็นแบบนี้ แต่ไม่รู้ว่าตอนนี้เปลี่ยนไปแล้วหรือยัง

ปัญหาผมนึกไม่ออกเหมือนกันครับ แต่ตามความรู้สึกผม มันจะสู้เรา setup เอง 100% ให้เป็นเครื่องเราเองไม่ได้ครับ

mong's picture
39
ลงแบบ clone มันไม่เสถียรครับ

ลงแบบ clone มันไม่เสถียรครับ ผมอยู่ๆจอดับไปก็มี รวมถึงเปิดบางโปรแกรมแล้วค้าง ผมลองสังเกตุ(เองนะครับ )เพราะ เครื่องเพื่อนผมซื้อสาขาเดียวกันเลย โดนเหมือนกันครับ
ถ้าclone มา พอ รัน ตรวจสอบ permission จะมีpermission เสียหายเยอะมาก พอ ให้ repair ก็จะไม่หาย ต้องลงใหม่อย่างเดียวครับ

28
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

เราลงใหม่และครับ montain lion 10.8.2 ฟรี ทางร้านบอกว่าลงใหม่แต่เราก็ไม่รู้ว่าจริงป่าวเท่าที่อ่านเค้าน่าจะลงแบบ clone ให้เรา
มีคำถามต่อครับ เราจะรู้ได้ยังไงว่าทางร้านลง แบบ clone ให้เรา ตอบช้าเพราะพักนี้ยุ่งมากครับต้องขอโทษด้วยครับ