format flashdrive `ให้ใช้ได้ทั้ง เครืี่อง mac `และ window

kittikorn's picture
272
ผมเพิ่มไปงาน com mart กลับมาครับ ได้ซื้อ flash drive ของ acer 8 gb มาสามอัน ผมอยาก จะ format ให้ใช้ได้ทั้ง เครื่อง mac และ
window ผมจะต้อง format อย่างไงครับ และต้องใข้เครื่องไหน format ครับ ต้อง format ทั้งสองเครื่องเลยไหมครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ
เห็นเพื่อนผมบอกว่าต้อง ใช้เครื่อง mac เครื่องเดียว ทำครั้งเดียว แต่ต้องไปที่ finder ก่อน

nickoe's picture
4320
ก่อนอื่น

ปกติ flashdrive จะมาเป็น ms-dos หรือที่คุ้นๆกันคือ FAT32
ซึ่งมันใช้งานได้ทั้ง mac และ pc อยู่แล้วครับ
แต่มันจะ copy ไฟล์ที่ใหญ่เกิน 4.7 GB ลงไปไม่ได้เท่านั้นเองครับ
ถ้าไม่มีความจำเป็นจะใช้งานกับไฟล์ใหญ่ๆอย่างนี้
ก็ไม่ต้องไป format มันใหม่

pippo's picture
2469
ใช้ Disk Utility

Format ได้ 2 แบบ ถ้าต้องการบันทึกไฟล์ขนาดใหญ่กว่า 4 GB
- Windows NT Filesystem (NTFS) แบบนี้จะต้องลงพวก NTFS ใน Mac OS X ด้วยถึงจะ อ่าน-เขียนได้ครับ
- ExFAT สำหรับ Widows Vista / Windows 7 ใช้ได้เลย ถ้า XP ต้องลง Driver เพิ่ม ส่วนฝั่ง Mac OS X ต้องเป็น 10.6.5 ขึ้นไปครับ ถ้าต่ำกว่านั้นจะไม่สามารถครับ

272
ขอบคุณมากครับ ทั้งสองท่าน

ขอบคุณมากครับ ทั้งสองท่าน ช่วยแนะอีกหน่อยได้ไหมครับ ในกรณีย์ ที่เราต้องการ format โดยผ่านเครื่อง mac ขั้นตอนมันเป็นอย่างไร
ครับเราต้องเข้าไปที่ finder แล้วไปที่ไหนต่อครับ ผมยังไม่เคย format โดยผ่านเครื่อง mac ช่วยแนะเป็นข้อๆได้ไหมครับ ไม่เหมือนกับเครื่อง window พอใส่
flash drive คลิกขวาก็เลือก format ได้เลย แล้วเครื่อง mac จะทำอย่างนั้นได้ไหมครับ

272
ขอบคุณ คุณ pippo มากครับ

ขอบคุณ คุณ pippo มากครับ ผมเข้าใจแจ่มเลยครับ