OS X Lion กับ NAS (Network Attach Storage) ที่ไปกันไม่ค่อยจะได้

ikok's picture
10285
สำหรับผู้ที่ใช้ NAS drive อยู่ในวง network และกำลังเตรียมที่จะ upgrade เป็น Lion ครับ

เรื่องของเรื่องมีอยู่ว่า มีการค้นพบตั้งแต่เนิ่น ๆ ในอุปกรณ์ NAS หลาย ๆ เจ้าว่ากล่อง NAS รุ่นที่ขายอยู่ในปัจจุบันทำงานแทบไม่ได้บน OS X Lion ครับ ซึ่งการทำงานมีทั้ง แชร์ไฟล์ทั่วไป และ Backup ผ่าน TIme Machine

ดังนั้น สำหรับผู้ที่ใช้ NAS drive อยู่ ให้รออีกสักระยะจนกว่าทางผู้ผลิตจะออก Firmware มาเพื่อแก้ปัญหาตรงนี้ ซึ่งผู้ผลิตบางเจ้าแจ้งปัญหานี้ให้กับ user ทราบ และออก Firmware ใหม่มาเป็น Beta แล้ว แต่ในขณะเดียวกัน อีกหลายยี่ห้อ ก็ยังไม่มีการแก้ปัญหาใดใด (ผมซื้อมาใช้อยู่ยี่ห้อนึง ทางผู้พัฒนาบอกว่ากำลังดูตรงนี้อยู่ แต่ไม่บอกระยะเวลาว่าตัวแก้จะออกมาหรือไม่ อย่างไรครับ)

หรือถ้าใครอยากจะแก้ปัญหาเฉพาะหน้า เฉพาะกับเรื่องการแชร์ไฟล์ ให้ลองดูในเว็บนี้นะครับ เขาทำให้ Lion เห็น NAS เหมือนเดิม แต่ยังใช้ Time Machine backup ไม่ได้อยู่ (แต่ก็ยังดีกว่าใช้ไม่ได้เลย -- เห็นบางรุ่นใช้วิธีนี้แล้วได้ผล แต่บางรุ่นก็ไม่ได้ ลองกันดูนะครับ - ก๊อก)

http://www.alexanderwilde.com/2011/04/os-x-lion-connection-error-with-af...

ปล. หรือใคร update เป็น Lion แล้วใช้งาน NAS ได้ไม่มีปัญหา ก็บอกเล่าเข้ามาได้นะครับ ยิ้ม