สุดซึ้งกับการซื้อ IPAD2 สาขาในมหาลัยของผมเอง

mao_dbac_o@hotmail.com's picture
227
วันนี้ผมได้มีโอกาสไปซื้อ IPAD2 ที่สาขาในมอกขคงจครับ (ผมเป็นนักศึกษาที่นั้น) ทีแรกผมโทรเข้าไปถามว่าวันนี้มีสินค้าไหมครับ
เค้าแจ้งว่ามีเฉพาะ 32G WIFI และ 64G WIFI เท่านั้น
โอเคผมวางสายใจจริงอยากได้ 16G 3G ผมลองโทรตามสาขาต่างๆทุกสาขาของหมดครับ สุดท้ายโทรกลับเข้าในสาขาที่มอกขคงจต่อ เพื่ออยากจะถามว่าของจะหมดไหมเพราะขี้เกียจนั่งมอไซเข้าไปในมออีก พนง บอกว่าของหมดครับ ผมบอกแค่ 10 นาทีหรอของหมด
ผมตัดสินใจนั่งมอไซเข้ามอครับ เมื่อถึง ผมถามว่า IPAD2 สีขาวมีของไหมครับ เค้าถามว่าเอาตัวไหน ผมบอก 32G WIFI เค้าทำเป็นนึกๆแล้วบอกไม่แน่ใจ แล้วหันมาตอบว่ามีครับ จากนั้นผมเลยถามต่อว่าแล้วสีขาว 16G wifi หรือ 3G ก็ได้มีไหม พนง บอกว่าไม่มีครับหมด ผมตกลงจ่ายตัง แต่แล้วข้อแม้ของ พนง บังคับซื้อ Smartcover ผมบอกไม่เอาเค้าบอกไม่ได้ครับต้องเอา ผมหยวนๆเอาก็ได้ทั้งๆมีอยู่แล้ว ตกลงจ่ายตัง มี นศ เข้ามาถามว่าพี่คับวันนี้มี ipad 16 wifi สีขาวไหม พนง บอกว่า มีครับ อ้าวววว ผม งง เลย วีนไม่ได้จ่ายตังแล้ว และตอนเย็นเพื่อนจาก ฟหกดโทรมาถามอยากได้บ้างสรุปเพื่อนได้เครื่อง 16G wifi ครับ แต่ๆๆๆๆ บังคับซื้อ smartcover และ ต้องติดฟิล์มหน้าจอด้วย ไม่งั้นของหมดทันทีถ้าไม่ตกลงเงื่อนไข
สุดท้ายผมไม่เข้าใจ ทำไมไม่ยุติธรรมกับลูกค้าครับ รู้อยู่ว่าสินค้าเป็นที่ต้องการของตลาด แต่ไม่น่าจะขูดรีด บังคับ ขายแบบนี้เลยครับ ไม่รู้สาขาอื่นเป็นยังไงบ้างนะครับ

[ผมขอแก้ชื่อสถาบันออกนะครับ - ก๊อก]

skywalker's picture
92
ท่าพระจันทร์

ที่ U store ท่าพระจันทร์ ก็บริการห่วยเหมือนกัน เครื่องเปิดไม่ติดเพราะ OS เสีย ขอให้่ช่วย Back Up ข้อมูล
ก็บอกว่าต้องใช้สาย wirefire 800 และต้องซื้อราคาเป็นพัน แล้วก็ปัดให้ไปเข้าศูนย์อย่างเดียว เสียเวลามากคิดว่าจะช่วยเหลืออะไรได้ หรือแนะนำอะไรได้ดีกว่านี้

minemind's picture
3876
เค้าทำถูกแล้ว

ปกติเค้าจะไม่ backup data ให้ลูกค้าอยู่แล้วครับ และถึงแม้ร้านอาจจะมี firewire 800 ขาย แต่ถ้าไม่ใช่ของส่วนตัวของร้าน หรือ พนง. เค้าก็แกะมาให้คุณใช้ไม่ได้หรอกครับ

อีกอย่างถ้าไม่ใช่ลูกค้าที่เคยเข้าไปซื้อบ่อยๆ หรือรู้จักกัน เค้าก็คง protect ตัวเองก่อน

skywalker's picture
92
service mind

เรายินดีที่จะจ่าย เพราะเราเสียเวลามาหาแล้ว เราแค่ต้องการคำแนะนำหรือทางออกที่ดีกว่าการ "ปัด" ให้พ้นตัว

มีอะไรจะต้อง "protect" ในเมื่อเราคือลูกค้าของคุณ ปัดลูกค้าออกไป ก็เท่ากับปัด "โอกาส" ของคุณออกไปเอง

3876
ผมว่า

data ของลูกค้าแต่ละคน มีความสำคัญ ไม่เท่ากัน แต่มันก็ถึงขั้นฟ้องร้องกันได้เลยนะครับ

ทางที่ดีที่สุดคือ ไม่ทำให้ หรือ ให้ลูกค้าไปทำเอง เป็นการแก้และตัดปัญหาไปเลย

3876
ที่สำคัญ

อีกอย่าง มันไม่ใช่หน้าที่ของเค้าด้วยครับ ที่แนะนำให้ไปติดต่อ technician น่ะถูกต้องที่สุดแล้ว

nickoe's picture
4320
เรื่องการ backup นะครับ

ปกติแล้วจะไม่มีที่ไหนทำให้ครับ
เพราะอะไร ถ้ารับปากทำให้ แต่มันกลายเป็นทำไม่ได้
หรือเกิดการเสียหาย เค้าต้องเป็นคนรับผิดชอบ
ซึ่งตรงนั้นอาจทำให้เกิดเหตุการที่ใหญ่กว่ามากได้ครับ
ในกรณีที่ ข้อมูลนั้นสำคัญมาก พนักงานธรรมดาๆ
คงรับผิดชอบตรงนั้นไม่ไหวครับ

สมมติละกัน ว่าเค้ายินดีทำให้ แต่พอกลับบ้านไป
คุณไปเปิดเจอว่าไฟล์มันเสียหมดเลย
คุณก็ต้องไปเอาเรื่องเค้าอีก ว่าทำไมเป็นแบบนี้
ลองเอาใจเขามาใส่ใจเราละกันครับ
ว่าถ้ามันเป็นคุณเนี่ย จะรู้สึกยังไง

อย่าว่าแต่ mac เลยครับ ขนาดบริษัท Hdd เจ้าใหญ่ในโลก
ส่งเคลมเข้าไปยังไม่ backup ให้เลย ทั้งๆที่น่าจะเชี่ยวชาญสุดๆแล้ว
เพราะการ backup ได้ หมายถึงต้องสามารถเข้าถึงข้อมูลได้
ยิ่งกว่า hacker อีกครับ ได้ไปเต็มๆ ถึงขั้นรวยได้ไม่รู้จบครับ
ผมเคลมไปสองลูก ยังไงศูนย์ก็ไม่ทำให้ครับ

มีอะไรต้อง protect ลูกค้า นี่ผมว่าไม่ใช่นะครับ
มันเป็นเรื่องแล้วแต่กรณีไป ถ้ามันจะต้องเป็นแบบนั้น
ผมว่าเจ๊งกันไปหลายบริษัทแล้วครับ
แค่บริการด้วยใจ ซึื่อตรง แล้วก็แม่นยำ แค่นั้น
ผมว่าเพียงพอแล้ว

ป.ล. backup มันเป็นเรื่องประมาณว่า ต้องจัดการกันเองครับ
Time machine ก็มีมาให้แล้วครับ

aircadet46's picture
59
U STORE

มันห่วยจริงอะไรจริงครับเนี่ย แบบนี้ก็มีด้วย ไม่ไหวเลยครับ
เอ..ผมล่ะสงสัยจริงๆมันอะไรกันนักหนากับ iPAD เนี่ย ยิ่งเห็นเค้าขายมือสองกันแพงกว่ามือหนึ่ง ยิ่งงงใหญ่ มากไปป่าวน้อ

3876
ต้องถามว่าคนไหน ขายให้ครับ

ต้องถามว่าคนไหน ขายให้ครับ เผื่อว่างเข้าไปมหาลัย จะลองไปเทสบ้าง

mao_dbac_o@hotmail.com's picture
227
ครับ

มี 3 คนครับสงสัยจะถูกฝึกมาทำแบบนี้หมดเลยครับเป็นผู้ชายครับ

nickoe's picture
4320
ผมแนะนำนะครับ

ไปขอพบผู้จัดการร้าน
แล้วบอกเล่าเรื่องนี้ให้ฟัง
หรือติดต่อบริษัทแม่ของ
ผู้แทนจำหน่ายรายนี้
บอกว่ามีเรื่องแบบนี้ครับ

227
ผจก

ผู้จัดการสาขานี้ก็น่าจะเป็นแบบนี้ครับผมว่าจะลองเข้าบริษัทแม่เลยเพราะเพื่อนหลายคนเจอแบบเดียวกันเลย

theerapong's picture
171
แจ้งความเลยครับ การขายสินค้าแ

แจ้งความเลยครับ
การขายสินค้าแบบบังคับซื้อ แบบมีเงื่อนไข โดยไมามีการแจ้งล่วงหน้าแบบนี้
เป็นการเอาเปรียบผู้บริโภค

tee_987@hotmail.com's picture
117
อ่า

เป็นของ spv หรือ comseven ครับ จะได้เผื่อใจไว้หน่อย หลอน

tee_987@hotmail.com's picture
117
อ้อ

ส่วนใหญ่ ผมเข้าที่ Esplanade ครับ บริการดีมากๆ สงสัยอะไร ตอบได้หมดครับ มีความสุข ( แต่มีอยู่คน ตอบแบบกวนนิดๆ อย่าคิดไรมาก ) หลอน

zzero_orezz's picture
221
zero

ลองแจ้งที่ สคบ. ดูครับเราเป็นผู้บริโภค ไม่ได้รับความยุติธรรม

Sweetoffzaa's picture
16
U Store

เหมือนจะเจาะกลุ่มแค่นักศึกษา เลยไม่ใส่ใจเท่าที่ควร สาขาข้างนอกต้องต้อนรับบุคคลหลายระดับ อาจอบรมมาดีกว่า ความเห็นส่วนตัวครับ^^

227
ถ้าแบบนี้

ถ้าเค้าคิดแบบนี้คำว่ามาตรฐานก็ใช้ไม่ได้ซิครับ เพราะไม่ว่านักศึกษาหรือใครก็ถือว่าเป็นลูกค้า

theerapong's picture
171
^ ^ Agree

^
^ Agree

ikok's picture
10285
มีอีีกทางเลือกหนึ่งครับ

สั่งซื้อออนไลน์

ได้ของแน่นอน ตรงรุ่นที่อยากได้ และราคาเท่ากัน เพียงแต่รอหน่อยประมาณสองสัปาดาห์ หรือกว่านั้นแค่นั้นเองครับ

ปล. ผมไม่ได้เข้าข้างทางร้านนะครับ พนักงานของแต่ละที่จะมีธรรมเนียมปฎิบัติไม่เหมือนกัน และเราไม่จำเป็นต้องเสียเงินให้กับสาขาที่บริการเราไม่ดี หรือทำให้เรารู้สึกไม่ดี ไม่ว่ากรณีใดใดครับ สาขาอื่นมีอีกเยอะแยะ และกับ iPad2 นี้ เห็นว่าไม่มีส่วนลดใดใดด้วย สรุปคือซื้อสาขาไหน ราคาเท่ากัน

227
ครับ

ครับเมื่อวานผมได้ส่งเรื่องให้ทาง สคบ แล้วครับตอนนี้ได้รับการติดต่อมาแล้วทางสคบ แล้วให้ส่งหลักฐาน(ใบเสร็จ) ได้เรื่องอย่างไรจะมาupdate ครับ