ฝั่ง mac มีโปรแกรมที่เจ๋งแบบนี้มั้ยครับ

macafe's picture
111
โปรแกรม dict ที่เอาเม้าส์ไปวาง ก็เห็นคำแปล ตัวนี้ครับ
http://www.thaibuddy.com/

ของ mac มีแบบนี้มั้ย ต้องการด่วนเลยครับ

Booy's picture
61
มีครับ

แต่ต้องกด control+command+D แต่ผมจำไม่ได้ว่าเป็น app หรือมีอยู่แล้วในโปรแกรม แบร่..

theerapong's picture
171
แปลกดีผมกดแบบนั้นไม่ได้

แปลกดีผมกดแบบนั้นไม่ได้

61
งั้นแสดงว่า

ผมคงโหลด app มาลงแล้วหล่ะ ??? แต่จำไม่ได้นานแล้ว แต่ที่แน่ๆ มันฟรีครับได้จากที่นี่แหล่ะครับลองหาดู เดี๋ยวช่วยหา แต่ผมไม่ค่อยมั่นใจหรือเข้าไปตั้งค่าใน Dic???

61
รู้แล้วครับ

คือมันมีอยู่แล้วครับเป็น Shortcut ของ Dic App

pippo's picture
2469
ที่

กระทู้นี้ครับ :
http://macmuemai.com/content/253

171
ผมกด control + command + D

ผมกด control + command + D เรียกใช้ Dic ไม่ได้เลยครับ
ต้องใช้ click ขวา แล้วเรียก โปรแกรมเอา หาที่ set shortcut ใน ตัวโปรแกรมก็ไม่เจอ

111
ติดตั้งได้แล้วครับ

ติดตั้งได้แล้วครับ ขอบคุณครับ
แต่โปรนี้ใช้ได้เฉพาะกับ safari เท่านั้น แถมยังต้อง ไฮไลท์ คำก่อนด้วย เหอๆ
ถ้าได้อย่าง thaibuddy ละก็ เจ๋งเลย

171
เหอ ๆๆๆ ถึงว่าใช่้งานไม่ได้

เหอ ๆๆๆ ถึงว่าใช่้งานไม่ได้ มันใช้ได้แค่ safari นี่เอง กรรมจริง ๆ

61
ไม่ใช่น่ะ

ใช้ได้กับทุกโปรแกรมน่ะครับไม่ได้ใช้เฉพาะ safari ตามรูปผมใช้ Page ก็ได้ครับ Preview ก็ได้ด้วย

171
Chrome ไม่ได้ครับ

Chrome ไม่ได้ครับ

2469
เข้าใจว่า

App. ตัวไหนของ Apple เองน่าจะได้ทั้งหมด

61
Chrome ก็ได้น่ะครับ

??? งง ผมว่าใช้ได้หมดแหล่ะ

171
ไหงงั้นหว่า

ไหงงั้นหว่า ผมกดแล้วไม่กระดิกสักกะนิด

hemoy's picture
2
เคยลองนานละ

ดูเหมือนว่าจะใช้ shotcut เดียวกับ photoshop แล้วหาที่เปลี่ยนไม่เจอ เลยไม่ใช้ก็ได้ เพราะงาน focus ที่ PS กับ AI มากกว่า

111
ของผมใช้กับ browser safari

ของผมใช้กับ browser safari ได้อันเดียว
firefox & chrome ใช้ไม่ได้ T_T

111
ใน preview

ใน preview ก็ใช้ไม่ได้
ช้ำรอบสอง T_T

171
สรุปแล้วแต่บุญแต่กรรม

สรุปแล้วแต่บุญแต่กรรม ฝากไปแจ้ง พี่ job หน่อยสิครับ
ว่าแก้ให้ด้วย ^_^

2469
ลองเพิ่มเข้าไปเองดูครับ

ใน System Preferences..> Keyboard > Keyboard Shotcuts > Application Shotcuts แล้วทำขั้นตอนตามภาพนะครับ

เสร็จแล้วไปที่โปรแกรม Dictionary > เข้า Preferences ของ Dictionary
ไปเลือกการแสดงผลตามภาพ > ปิดโปรแกรม > แล้วทดลองดูครับ
เวลาจะใช้หาศัพท์ก็ select คำนั้นๆ แล้วกด control + command + D

111
ทำตามนี้ก็ได้เปมือนเดิมครับ แ

ทำตามนี้ก็ได้เปมือนเดิมครับ
แต่ยังไงก็ขอบคุณมากๆเลยครับ อุตส่าห์ทำภาพมาให้ดู

ปล. เพิ่งเห็นว่า พอคลิกขวา ใน chrome กะ preview จะมี look up in dict มาให้
งี้ค่อยยังชั่วขึ้นมาหน่อย^^