สงสัยค่ะ จะพิมพ์ สัญลักษณ์แทนค่า เงินบาท ต้องทำยังไงค่ะ

fon.sa's picture
91
พี่ๆมีวิธีใหนบ้างค่ะ ช่วยแนะนำด้วยค่ะ หรือต้องพิมพ์ บาท อย่างเดียว

pippo's picture
2469
ตามนี้ครับ

keyboard ภาษาไทย (ธงไทย) กด Shift + สระอึ = ฿ (บาท)
keyboard ภาษาอังกฤษ (ธง U.S.) กด Shift + เลข 4 = $ (U.S.ดอลลาร์)
keyboard ภาษาอังกฤษ (ธง U.S.) กด Option (alt) + เลข 3 = £ (ปอนด์)

theerapong's picture
171
เครื่องผมกด

เครื่องผมกด แบบแรกไม่มาแฮะ
ซื้อเครืื่อง ที่ japan keyboard Eng

Sweetoffzaa's picture
16
พิมพ์THB.หรือ บาท นั่นแหละครับ

THB. นี่ก็แบบทั่วไปแล้วนะครับ ถ้าไม่ต้องการยุ่งยากเกินไป

od2504's picture
1077
คุณ pipo อย่าเสียใจน่ะ

คุณ pipo อย่าเสียใจน่ะ แบร่..

pippo's picture
2469
(No subject)

เศร้า

ikok's picture
10285
ลองแบบนี้ดูนะครับ

ใช้ได้กับโปรแกรมที่พิมพ์ได้ทุกอัน ให้เปิด Special Charactor dialog ขึ้นมาครับ ซึ่งส่วนใหญ่แล้ว จะมีตรงนี้อยู่ในเมนู Edit แล้วอยู่ตรงอันล่างสุดในทุกโปรแกรมครับ บางโปรแกรมจะมี shortcut บางโปรแกรมไม่มี จากภาพตัวอย่างด้านล่างนี้ เป็นจากโปรแกรม safari ครับ

ซึ่งหน้าต่าง Special character dialog นี้เอาไว้พิมพ์ตัวอักษรแปลก ๆ รวมถึงสกุลเงินด้วยครับ เราอยากใช้ตัวไหน ก็ทิ้ง cursor เอาไว้ในตำแหน่งที่ต้องการพิมพ์ แล้วกดดับเบิลคลิ๊กตัวที่อยากได้ใน Special Charactor dialog เอาครับ

theerapong's picture
171
แจ่มเลยครับ

แจ่มเลยครับ

fon.sa's picture
91
❤ ทดลองวิธีของคุณ pipo กับคุณ ikok แล้วชอบมากๆ❤

รู้สึกว่ายิ่งทำให้ชอบ mac เข้าไปใหญ่เลย ขอบคุณมากค่ะ

ikok's picture
10285
:)

ยินดีนะครับ

เดี๋ยวเก็บกระทู้นี้เข้าห้อง how-to เลยดีกว่า มีประโยชน์ดี ^o^ / ~