จะเปิดไฟล์.exeในmacbookยังไง<ใครรู้ช่วยเเนะด้วย>

vanilla's picture
13
จะเปิดไฟล์.exeในmacbookยังไง<ใครรู้ช่วยเเนะด้วย>

CooLMiLK SCAN's picture
152
เอ่อ

ไฟล์ .exe มันต้องเปิดบน Windows น่ะครับ เปิดบนแมคคงไม่ได้ครับ

13
ไม่ได้เลยหรอ

ทำไงอ่าเนี่ย

13
ไม่ได้เลยหรอ

ทำไงอ่าเนี่ย

od2504's picture
1077
ใช้ VMware / Parallel / boot

ใช้ VMware / Parallel / boot camp ไงครับ

13
ทำไงล่ะ

ช่วยบอกหน่อย

13
ขอวิธี

ขอวิธีทำหน่อยค่ะ

152
คือ

โปรแกรมพวกนี้ใช้สำหรับ แบ่งพื้นที่ในฮาร์ดดิสท์สำหรับลง Windows ครับ
ถ้าเป็นเจ้า VMware และ Paralell ก็ไปดาวน์โหลดมา (รู้สึกว่าจะเป็น shareware นะครับ) แล้วจัดการ install ครับ ซึ่งวิธีการนั้นหาอ่านเพิ่มเติมได้จาก How-Tos ครับ
ส่วน Bootcamp มีรายละเอียดค่อนข้างมาก แนะนำให้อ่านจาก How-Tos จะดีกว่า อธิบายที่นี่คงยาวเหยียดครับ

หลังจากจัดการเตรียมพื้นที่สำหรับลง Windows แล้ว จากนั้นก็จัดการลง Windows ครับ เมื่อมี Windows แล้ว ก็จงใช้ Windows ในการเปิดไฟล์ .exe ตามสบายเลยครับ ยิ้มปากกว้าง

นอกจากนี้ ถ้าสามารถหาโปรแกรม (ไฟล์ .exe) ที่ต้องการเปิดนั้น แบบ for mac ได้ ผมว่า ชีวิตจะง่ายขึ้นนะครับ แต่ถ้าไม่มีรุ่น for mac ก็ต้องลง Windows แล้วล่ะครับ แห่ะ ๆ 1

13
ต้องทำทั้งสามอย่าง

หรืออย่างได้อย่างหนึ่ง ลงวินโดวต้องใช้แผ่นมั้ย ขอบคุณค่ะ

bigbik's picture
10
ทางเว็บมีวิธีลง windows

ทางเว็บมีวิธีลง windows ผ่านเครื่อง Mac ครับ โดยใช้ Bootcamp นะ
ลิงค์นี้เลย : http://macmuemai.com/content/333
ถ้าจะอ่านหน้าต่อไป มันจะอยุ่ข้างล่างสุด ตรงที่เขียนเลข 2.การแบ่ง.... 3. 4. 5. ไปเรื่อยๆนะครับ

13
อยากได้ตัวที่ทำง่ายสุดอ่ะ

จะลองอ่านดูก่อนค่ะ

152
เอ่่อ

ส่วนตัวผม คิดว่า ไม่มีตัวไหนที่ง่ายเหมือนลง app ทั่วไปหรอกนะครับ เพราะเป็นการลง OS ครับ

ผมว่ามันไม่ต่างกันหรอกครับเรื่องความยากง่าย เพราะทุกอย่างมันก็ทำเป็น step by step อยู่แล้ว

หาซอร์ฟตัวไหนมาได้ก็ใช้ตัวนั้นเถอะครับ ส่วน bootcamp ก็ทำได้เลยเพราะมีอยู่แล้วใน OS X วิธีการก็ในกระทู้จาก reply#9 ผมว่ามันก็ไม่น่าจะยากแล้วนะครับ เหลือแค่คุณลองทำครับ

minemind's picture
3876
ถ้าไม่อยากลง Windows ก็

มันมีโปรแกรมชื่อ Cross Over (shareware) อยู่ครับ บนฝั่ง OSX ไว้ใช้สำหรับเปิดไฟล์ของฝั่ง Windows "ซึ่งจะเปิดได้เฉพาะบาง นามสกุล เท่านั้น"

อีกนิดเรื่อง Windows
คือมันลงไม่ยากครับ เหมือนลง Windows บน PC หรือ Notebook ทั่วไป แต่อาจจะเพิ่มขั้นตอนอีกเล็กน้อยเท่านั้นเอง ถ้าเคยลง Windows เองก็สามารถทำได้ไม่ยากครับ

ผมแนะนำ Bootcamp อีกเสียงครับ

CANLOF's picture
232
ลงผ่าน Bootcamp ครับดี

ลงผ่าน Bootcamp ครับดี ยิ้มปากกว้าง

13
ถ้า

ถ้าใช้vm ware ต้องใช้เเผ่นมั้ย
ิboot camp ต้องใช้แผ่นมั้ย

152
ถ้า

ลง Windows ก็ต้องใช้แผ่น Windows อยู่แล้วครับ
OS X 10.6 รองรับ Windows 7 นะครับ (เพิ่มเติมครับ)

13
ก็

ก็ต้องไปหาซื้อเเผ่น

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

คือจะเปิดทำไม อ่าครับ ไฟด์ EXE อ่าครับ ..มันเป็น ไฟด์ โปร แกรม ของฝั่งวินโดวส์ นะครับ..เปิดมาได้ มันก็ไช้งานในMacไม่ได้นะครับ..แล้วถ้า มันเป็นไวรัส ก็ เข้าวินโดสว? เลยนะครัลบฃ
อยากรู้ว่า ไฟด์ นี้มาจากใหนอ่าครับ...จะเปิดเพื่ออะไรครับ?

13
พอดี

พอดีว่ามันอยู่ในซีดีที่เป็นคอร์สเรียนอ่า
ต้องเปิดซีดีนั้นคู่กับเปิดinternet

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

งี่นก็คงต้องหา PC มา เล่นแล้วล่ะครับ..เพราะ มันทำมา เพื่อนเล่นในวินโดวส์ น่ะครับ...แค่ เตื่อนใว้อ่าครับ สกุล EXE. มัน อันตราย น่ะครับ