วิธีตัด Ringtone โดยใช้ Garageband

minemind's picture
3876
สำหรับ Garageband ที่มากับ ชุด "iLife 09"

ขั้นตอนแรก : การสร้าง Track

เปิด Garageband ขึ้นมา

เลือก New Project -> Loops

ตั้งชื่อและ browse ไปที่ต้องการจัดเก็บ -> กด Create

ออกมาหน้าตาแบบนี้

ให้กด Cycle Loop toggle ตามรูปด้านบนครับ เพื่อเปิดกราฟสีเส้นเหลืองขึ้นมา

จากนั้นให้ไปที่ menu bar Garageband -> Track -> New Track

เลือก Real Instrument ครับ

สุดท้ายจะได้เป็นแบบนี้ครับ

สำหรับ Garageband ที่มากับ ชุด "iLife 11"

ขั้นตอนแรก : การสร้าง Track

เปิด Garageband ขึ้นมา

เลือก iPhone Ringtone -> Example Ringtone

ตั้งชื่อและ browse ไปที่ต้องการจัดเก็บ -> กด Create

ออกมาหน้าตาแบบนี้

จากนั้นให้ลบ "กราฟเสียง" ทางด้านขวาออกก่อนครับ
ให้กดคลิ๊กที่ Track ด้านซ้ายหรือ คลิ๊กที่ กราฟเสียง ทางขวา แล้วกด Delete

ขั้นตอนที่สอง : วางและตัด

จากนั้นเราจะใส่เพลงที่เราต้องการจะตัด
ให้เปิด finder แล้ว browse ไปหาเพลงที่เราจะตัด แล้ว ลากและวางลงแทนที่กราฟเสียงที่เราลบไปเมื่อกี๊

ขออธิบายส่วนต่างๆนะครับ
เส้นสีเหลือง ผมไม่ทราบว่าเค้าเรียกว่าอะไร แต่ขอเรียกว่า "loop cycle" แล้วกัน (ตัว loop cycle จะเป็นเหมือนตัว mark in และ mark out)

กราฟสีส้ม คือ กราฟเสียงที่ได้จากเพลงที่เราวางไปเมื่อครู่ครับ

แผงสีเทา ที่มีขีดเหมือนเส้นไม้บรรทัด และมีตัวเลขกำกับอยู่ เรียกว่า "timeline" หรือตัวบอกเวลา

ตรงที่ลูกศรชี้ คือ toggle loop cycle ครับ ถ้าเป็น off เส้นสีเหลือง (loop cycle) จะหายไป

ส่วนตรงที่เป็นกรอบสีแดง คือ Scroll bar และ Zoom(จะมีผลกับ timeline ยิ่งไปทางขวา timeline จะยิ่งถี่)

ตรงปุ่ม เล่น(Play) และ หยุด(Stop) สามารถใช้ hot key ได้ครับโดยการกด "Space Bar"

วิธีตัดเพลง
เราจะหดกราฟไปยังท่อนที่เราต้องการ
โดยใช้ mouse ดึงที่ขอบมุมซ้ายครับ แล้วเลื่อนไปทางขวา -> กราฟจะหดเข้าไป พอได้ท่อนที่ต้องการก็ดันให้ชิดขอบซ้ายครับ

เสร็จแล้วผมจะลากเส้นสีเหลือง (loop cycle) ไปที่ 35 วิครับ
โดยปกติ Ringtone จะมีความยาวประมาณ 30-40 วินาที ไม่เกินนี้ครับ

การ export
พอได้ช่วงที่ต้องการแล้ว จะ export โดย
ไปที่ menu bar Garageband -> Share -> Send Ringtone to iTunes

ถ้าอยากรู้ว่าไฟล์ถูกเก็บไว้ที่ไหน
ให้ คลิ๊กขวาที่ เพลงนั้น แล้วเลือก Show in Finder

Youtube Link : How to create Ringtone with Garageband

เผื่องง

ปล. บางท่านอาจจะไม่ใช้การ หด ตัวกราฟเสียง แต่อาจจะใช้ การเลื่อน loop cycle ไปไว้ที่ท่อนนั้น แล้วทำการ export แทน ก็ได้ผลเหมือนกันครับ

ikok's picture
10285
คุณพระ

แจ่มแจ้งมาก ๆ ยิ้มปากกว้าง

ปล.ว่าแต่นี้เป็น GB เวอร์ชั่นอะไรครับ?

3876
จำไม่ได้ครับพี่ พึ่งจะ format

จำไม่ได้ครับพี่ พึ่งจะ format ไปเมื่อกี๊เอง

3876
ขอย้ายไปติดไว้ ที่ post แรกครับ

ลบ

ku_e_pet's picture
29
น้องต่าย

ทักทายจ๊ะ พี่ไม่ได้เข้ามาตั้งนาน อิอิ มีความสุข

3876
คิดถึง พี่ เพ็ตตี้

คิดถึง พี่ เพ็ตตี้

nickoe's picture
4320
แบบว่า

หายไปได้นานชาติเศษเลยครับพี่

ku_e_pet's picture
29
แวะมาทักทายไง

ช่วงนี้พี่ติดเรียนนะ จะจบแล่ะ อีกอึดใจเดียว T_Tเป็นกำลังใจให้พี่ด้วยน้าเด็กๆ