รบกวนถามผู้รู้เรื่องการตั้งค่า โปรเจคเตอร์

chitchat's picture
2
คือผมเพิ่งหัดเล่นแมคนะครับ พอดีต้องมีพรีเซนต์งาน แต่เมื่อต่อโปรเจคเตอร์แล้ว
ต้องรีสตาร์ทเครื่องทุกครั้งเลยครับจึงจะออกจอโปรเจคเตอร์ เลยอยากจะทราบวิธีการเซ็ตค่าให้ออกจอทุกครั้งที่ต่อโปรเจคเตอร์โดยไม่ต้องรีสตาร์ทนะครับ

และอีกปัญหาหนึ่งคือเวลามันแสดงที่โปรเจคเตอร์จะแสดงเฉพาะสกรีนเซพเวอร์นะครับ ถ้าเป็นนำเสนองานต้องกดนำเสนอก่อนจึงจะออกที่โปรเจคเตอร์ แต่ในกรณีที่อยากให้แสดงเหมือนกับหน้าจอ macbook เลยไม่รู้ต้องเซ็ตตรงไหนนะครับ

ขอความกรุณาด้วยครับ.....มือใหม่จริงๆ

minemind's picture
3876
การแสดงผลแบบ mirror display

Preference -> Display -> Arrangement -> ให้ติ๊กเป็น mirror display

แต่แปลกนะครับ ผมก็ได้ใช้ projector ออกบ่อยๆ ไม่เคยมีปัญหาต้อง restart เลย ยังไงก็รอฟังความเห็นพี่ๆท่านอื่นแล้วกันนะครับ

Nu-eMMa's picture
1837
สงสัยค่ะ

เครื่องเอ็มมันมีไม่เหมือน ของพี่ต่ายอ่ะค่ะ มันไม่มี Arrangement

ikok's picture
10285
จะมีเองครับ

ตัว arrangement จะมีขึ้นมาถ้าเราต่อจอภายนอกหรือโปรเจคเตอร์แล้วเครื่องเรา detect เจอนะครับ

3876
ต่อหัว mini display port

ต่อหัว mini display port เข้ากะ ตัว projector หรือ lcd ยังอะ

1837
อิอิ

มันจะขึ้นถ้าเราต่อทั้งนั้นใช่ม๊ะ เอ้มไม่เคยไปทำส่วนนี้เลยอ่ะ เลยไม่สังเกตุ เพราะเสียบมันก้อติดเลย ^0^

หายข้องใจละค่ะ

chitchat's picture
2
ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณมากครับ

10285
ตอบครัับ

อีกปัญหาหนึ่งคือเวลามันแสดงที่โปรเจคเตอร์จะแสดงเฉพาะสกรีนเซพเวอร์นะครับ ถ้าเป็นนำเสนองานต้องกดนำเสนอก่อนจึงจะออกที่โปรเจคเตอร์ แต่ในกรณีที่อยากให้แสดงเหมือนกับหน้าจอ macbook เลยไม่รู้ต้องเซ็ตตรงไหนนะครับ

อันนี้ปรกติครับ ถูกแล้ว

คือเขาจะนับหน้าจอที่เกินมาเป็นพื้นที่เพิ่มขึ้นมาให้ทำอะไรได้มากขึ้น และจะมีแต่ desktop wallpaper ไปเรื่อย ๆ จนกว่าเราจะไปทำอะไรต่อในจอนั้นครับ หรือสั่ง slide ให้ทำงาน

การแยกการแสดงผลแบบนี้ ถ้าคุณใช้ keynote เราจะเห็น slide ที่เราเปิดอยู่ และ slide ถัดไป พร้อมทั้งระยะเวลากำกับด้วยครับตามภาพด้านล่างนี้ครับ

1837
ขอถามด้วยคนค่ะ

เอ็มเคยนำเสนอ นะค่ะ แต่ว่ามันออกมาไม่เต็มจอ ไปตั้งขนาดจอละก็ออกไม่หมดนะค่ะ เหมือนจอเราใหญ่มากนะค่ะ

ไม่รู้ว่า ต้องทำอย่างไรกรณีนี้

แต่ก่อนหน้านี้เคยจอที่อื่น สอง สามครั้งไม่มีปัญหาเลยค่ะ

รึ ว่าเป่นการตั้งค่าที่เครื่องโปรเจกเตอร์ค่ะ แต่ ใช้ NB ของที่นั้น ก็ไม่เป็นเหมือนเครื่องเรานะค่ะ

10285
อยู่ที่สัดส่วนจอของโปรเจคเตอร์นะครับ

ผมเดาแบบนี้นะ คือจอของเอ็มมีความละเอียดสูงเกินกว่าที่ projector จะแสดงผลได้
และเอ็มตั้งการแสดงผลแบบ mirror ด้วยใช่หรือเปล่าคะ?

1837
ค่ะ

แต่เอ้มไปปรับความละเอีดยจอตัวเองละ เป่น 800 600 ก็ไม่ได้อ่ะค่ะ

mirror มันคืออะไรยังไงหรอค่ะ นุ๋ไม่รู้จักละมันปรับตรงไหน หรอค่ะ

3876
mirror display

mirror display คือ การแสดงผลภาพ ตัว Monitor หรือ Projector ให้มีผล "เหมือนกันกับ" LED display ของ macbook

ส่วนการปรับตั้งค่า display resulotion นั้น ต้องลองปรับดูค่ะ เพราะพี่คิดว่า projector ที่มหาลัยใช้ คงไม่เหมือนกัน แล้วก็ภายในมหาลัยเองยังมี projector ที่รุ่นแตกต่างกันก็มี ของเก่าของใหม่ผสมกันไป (port vga, dvi, hdmi) เพราะฉะนั้นต้องลองมั่วเอง

ก่อนการ present อยากให้น้องๆนักศึกษาได้เตรียมตัว ซ้อม หรือ ทำการ set เครื่องไว้ก่อน เพื่อการนำเสนอที่ราบรื่น

ปล. ถึงจะปรับให้เป็น mirror display แล้วก็ยังคงต้อง set resolution เพื่อให้ขนาดหรือการแสดงผลออกมาให้ไม่ผิดเพี๊ยน (สังเกตจาก projector เป็นหลักนะ)

1837
^0^

ขอบคุณค่ะ พี่ต่ายสุดหล่อ
ปล.ตื่นเช้าจัง อิอิ แซวเล่นนะจ้ะ

3876
ยังไม่นอนจ้ะ ปิดเทอมใหญ่..หัว

ยังไม่นอนจ้ะ

ปิดเทอมใหญ่..หัวใจว้าวุ่น

10285
ดูภาพด้านบนนะคะ

ตรงรูปแรกที่น้องต่ายมาตอบแล้วลูกศรชี้เอาไว้

ที่ผมเดาคือเป็นแบบนี้ น้องเอ็มตั้ง mirror display เอาไว้ (จะบังคับให้โปรเจคเตอร์แสดงภาพเหมือนกับที่เราเห็นบนเครื่อง macbook ทุกอย่าง)

ทีนี้ ถ้าความละเอียดการแสดงผลสูงสุดที่โปรเจคเตอร์ทำได้มีไม่เท่ากับบน macbook หรือตั้งเอาไว้ไม่สัมพันธ์กัน (เราต้องตั้งการแสดงผลในเครื่องเราให้น้อยกว่า หรือเท่ากับความละเอียดสูงสุดที่โปรเจคเตอร์รับได้ และตั้งสัดส่วนของภาพให้ตรงกัน เช่น 4:3, 16:9, 16:10 หรืออื่น ๆ )

ถ้าเราตั้งค่าเอาไว้ไม่สัมพันธ์กัน การแสดงผลบนโปรเจคเตอร์จะได้ไม่เต็มจอ หรือเพี้ยนไปไม่เหมือนที่เราเห็นบนจอใน macbook ค่ะ

งงไหม?

เรื่องสัดส่วนภาพ 4:3, 16:9 หรืออื่น ๆ ... ให้ลองนึกภาพตามนี้นะ

เราดูละครไทยแต่ก่อน เมื่อหกเจ็ดปีที่แล้ว จอพลาสม่ายังไม่บูม ยังไม่มีช่องแบบ HD หรือทำสัดส่วนภาพให้เป็น 16:9 เหมือนอย่างปัจจุบันนี้ โทรทัศน์ส่วนใหญ่เป็นสัดส่วน 4:3 และทางสถานีก็ส่งภาพมาที่สัดส่วน 4:3

ตอนนั้น ใครซื้อ plasma ราคาเรือนแสนมา ถ้าจะดูเต็มจอ เราจะเห็นภาพยืดออกผิดสัดส่วน ไม่ก็ต้องเลือกการแสดงผลแบบ 4:3 ที่จะมีแถบดำ ๆ คาดอยู่ด้านข้างของหน้าจอส่วนที่เหลือ

ไม่เหมือนปัจจุบันนี้ที่โทรทัศน์หรือรายการทีวีหลายช่องทำสัดส่วนภาพให้รับกับ 16:9 หรือสัดส่วนจอของ plasma เลย เราจะเห็นว่าถ้าเอามาเปิดดูจะได้ภาพที่เต็มจอ ไม่มีสัดส่วนที่เหลืออยู่บนหน้าจอและภาพไม่เพี้ยน

หลักของเรื่องนี้ที่อยากจะบอกคือ source กับ output และอุปกรณ์ที่จะต่อเพิ่มเพื่อไปแสดงผล จะต้องสัมพันธ์กัน

ถ้าไฟล์ต้นทางมาเป็นสัดส่วน 16:9 (หรือเรียกบ้าน ๆ ว่า HD) ตัว projector ต้องตั้งสัดส่วนเป็น 16:9 ด้วย
ถ้าไฟล์ต้นทางมาเป็น 4:3 ตัวโปรเจคเตอร์ก็ต้องเป็น 4:3 ด้วย

1837
อ๋อ

เข้าใจแล้วค่ะพี่ก๊อก ขอบคุณนะค่ะ ^0^

nickoe's picture
4320
ไม่ใช่แค่จอนะครับ

เวลาจะถ่ายรูปหรือ VDO
ด้วยกล้อง Digital รุ่นใหม่ๆหน่อย
ต้องตั้งค่า scale ตรงนี้เหมือนกัน
ไม่งั้นออกมาเพี้ยนหมด
แต่ส่วนใหญ่แล้วภาพหรือ VDO
เราต้องผ่านการ edit ก่อนซะเป็นส่วนมาก
ส่วนใหญ่เลยไม่เห็นความจำเป็นตรงนี้กัน

NaiOhm's picture
1
ผมลองต่อกับจอแล้วอ่ะครับ

ผมลองต่อกับจอแล้วอ่ะครับ แต่ว่ามันก็ยังไม่เห็น tab arrangement อ่ะครับ ทำไงดี

CooLMiLK SCAN's picture
152
ผมเคยเป็นครับ

ต่อสายโปรเจคเตอร์ หรือจอ เข้ากับ mini display adapter ให้เรียบร้อยก่อน แล้วค่อยเสียบเข้ากับ mini display port บนเครื่อง MacBook ครับ แล้วเค้าจะหาจอ หรือโปรเจคเตอร์เจอ คราวนี้ arrangement tab ก็จะออกมาเองครับ