ใช้ iMovie ตัดต่อ VDO แต่อยากได้ขนาดไฟล์ดั้งเดิมค่ะ ตั้งค่าขนาดภาพทำยังไงคะ

hanamino's picture
1
ใช้ iMovie 09 ตัดต่อ VDO แต่อยากได้ขนาดไฟล์ดั้งเดิมค่ะ ตั้งค่าขนาดภาพทำยังไงคะ

คือว่าไม่อยากให้มันตัดภาพเป็นวายสกรีนค่ะ เพราะว่าบางว่วนของภาพมันจะขาดหายไปเยอะเลยค่ะ

คือตั้งค่าไว้เองตอนแรกแล้วจำไม่ได้ว่าจะทำกลับให้เป็นเหมือนเดิมยังไง

รบกวนช่วยนี้แนะหน่อยนะคะ
ขอบคุณค่ะ มีความสุข

ikok's picture
10285
ลองแบบนี้นะครับ

ในช่อง project ด้านบนซ้าย ให้คลิ๊กขวาตรงพื้นที่ว่างตรงไหนก็ได้ แล้วเลือก Project Properties... ครับ ในนั้นจะมีให้เลือกสัดส่วนของ movie ที่เราทำอยู่ (ผมคิดว่าแต่ละโปรเจคค่าตรงนี้จะเป็นของใครก็ของใครครับ ไม่เกี่ยวกัน)

aeroroach's picture
47
อย่างที่คุณ ikok บอกครับ

เวลากด New Project ก็จะมีให้เลือกด้วยครับ ลองสังเกตดู ว่าจะเอาภาพขนาดไหน ซึ่งปกติ default จะตั้งให้เป็น Wide Screen น่ะครับ