Update: iOS 4.2 for iPad [Update 1:พิมพ์ภาษาไทยบน iPad ได้แล้วครับ]

ikok's picture
10285
Apple โพสข้อมูลของ iOS 4.2 ในหน้าเว็บแล้วครับ น่าจะเริ่มอัพเดทกันได้ในเร็ว ๆ นี้ มี feature ใหม่ตามนี้ครับ

• Multitasking and Folder on iPad

สำหรับคนที่ใช้ iPad ก็จะได้ใช้ multitask กับ folder บน iPad เหมือน iPhone รุ่นใหม่ ๆ แล้ว ยิ้มปากกว้าง

• AirPrint

สั่งพิมพ์ไปยังเครื่องปรินเตอร์ได้จากตัว iPhone/iPod touch/iPad ครับ ตามที่เข้าใจคือเป็นเครื่องพิมพ์ของ HP บางรุ่น และกำลังจะมีของยี่ห้ออื่น ๆ ตามมาในอีกไม่ช้านี้ อ่านรายละเอียดเกี่ยวกับเรื่องนี้ได้ในนี้ครับ

http://www.macworld.com/article/155674/2010/11/airprinters.html?lsrc=rss...

• AirPlay

สั่ง stream media จากเครื่อง iOS ไปยัง Apple TV หรือลำโพงที่รองรับตรงนี้ครับ ยิ้ม

• Find My iPhone/iPod Touch/iPad

เดิมที feature นี้เอาไว้สำหรับผู้ที่ซื้อ MobileMe เท่านั้น แต่ตอนนี้ฟรีแล้วครับ

note: อัพเดทนี้มีเพิ่มเติมให้รองรับภาษาใหม่ ๆ เข้าไปอีกหลายภาษา ในตอนนี้ผมยังอัพเดทไม่ได้ หรือใครอัพเดทไปแล้วรบกวนช่วยยืนยันหน่อยครับว่ามีภาษาไทยแท้ ๆ บน iPad แล้วหรือยัง

update_1 24 พย. 53: iPad รองรับภาษาไทยแล้วครับทั้งแป้นพิมพ์(คล้าย keyboard ทั่วไป) และสามารถตั้งเมนูภาษาไทยในส่วนต่าง ๆ แทนภาษาอังกฤษบนเครื่องได้ด้วยครับ ยิ้ม

INNOVATION's picture
343
ลุ้น ๆ เมื่อวานลอง 4.2.1 GM

ลุ้น ๆ เมื่อวานลอง 4.2.1 GM แล้วยังไม่สำเร็จตัวใหม่มาจะได้จัดซะที

minemind's picture
3876
update ได้ละนฮะ

update ได้ละนฮะ

iFongBeer's picture
36
คีย์บอร์ดภาษาไทย

ใครเก่งภาษาเก่งกฤษส่งจดหมายไปบอกน้าจ๊อบ หน่อยดิคับว่าเอาThai qwerty keyboard มาลงให้หน่อยได้มั๊ยเวลาพิมพ์ภาษาไทยลำบากมากๆ

od2504's picture
1077
update

update เรียบร้อยแล้วครับ
ใช้งานภาษาไทยได้สมบูรณ์แบบคล่องตัวขึ้นคราวนี้ก็สามามรถใช้ App Office ได้สบาใจสักที

3876
update too

คีนบอกว่า iPad ตอนนี้เล่น im+ บน os 4.2 มีอาการค้างและหลุดบ้าง

1077
เป็นที่เครือข่ายที่เชื่อมต่อห

เป็นที่เครือข่ายที่เชื่อมต่อหรือเปล่าเอ่ย

3876
ขออภัยจริงๆ ครับ

ขออภัยจริงๆ ครับ พิมพ์ตกไปคำนึง

อาการค้าชและ "เด้ง"หลุด (ออกจากโปรแกรม)

Sagittarius's picture
128
ไอแพดยังไม่เข้าไทยภาษาไทยมาก่

ไอแพดยังไม่เข้าไทยภาษาไทยมาก่อนซะงั้น...หรือได้เวลาเตรียมตังค์.

INNOVATION's picture
343
อัพแล้ว สุดท้ายก็ยัง ต้อง JB

อัพแล้ว สุดท้ายก็ยัง ต้อง JB ละ

1077
หมายถึงเฉพาะรุ่น 3G wifi

หมายถึงเฉพาะรุ่น 3G wifi หรือเปล่าครับ