Mac OS x ใช้อะไรแทน AppServ บน windows ครับ

tang's picture
14
รบกวนถามด้วยครับ คือผมชอบทำ web แล้วจำรอง Server ด้วย AppServ บน windows อ่าครับ
ไม่รู้จะใช้ App ตัวไหนดี ตอนนี้ผมกำลังเขียน Joomla + FusionCharts + Database
ผมคิดว่าถ้าทำใน Mac น่าจะดีกว่าแต่ไม่รู้ว่าจะใช้ App อะไรดี

ikok's picture
10285
apache?

ผมใช้ตัวนี้อยู่ครับ หรือถ้าเอาสำเร็จรูปหน่อย ก็ MAMP stack ต่าง ๆ ลองเข้าไปดูนะครับ

http://www.mamp.info/en/index.html

Nu-eMMa's picture
1837

ค่ะ ใช้ง่ายมากเลยค่ะ ^0^

Tidty's picture
22

อีกเสียงครับ ใช้ง่ายกว่า Appserv มาก

tang's picture
14
ขอบคุณครับ

ไม่ได้เข้า web หลายวัน
จะได้ทดลอง และจะได้ใช้น้อง MBP เต็ม ๆ
555 ++
แล้ว พี่ ๆ น้อง ๆ ใช้ตัว free หรือซื้อตัวเต็มครับ

ikok's picture
10285
ตอบครับ

ผมใช้ตัวฟรีครับ (แต่เป็นของยี่ห้ออื่น ทำงานได้เหมือนกัน) เพราะไม่ไ้ด้ทำงานด้านนี้เป็นอาชีพ ผมต้องการแค่ solution บ้าน ๆ เป็นครั้งคราวก็พอ

แต่ถ้าทำงานด้านนี้เป็นอาชีพ ผมคิดว่าเสียเงินซื้อก็น่าจะดีนะครับ ถ้าเขาทำให้ชีวิตเราง่ายขึ้น ยิ้ม