เรื่อง ซับไทยใน Vlc ค่ะ

lunar's picture
4
สวัสดีค่ะ เพิ่งถอย MBP OSX 10.6.4 มา แต่มีปัญหาเรื่องซับไทยค่ะ
เวลาดูใน vlc 1.1.3 แล้วมันเป็นภาษาต่างดาว
ไปถามเพื่อนที่คณะ ที่ใช้MBP เค้าก็มีปัญหาเดียวกัน เค้าแก้ปัญหาด้วยการ ย้ายไปดูหนังกะ PC กรรม...

ทีนี้ เราเลยลองเสิชหาวิธีแก้ ทำมาหลายวิธี ทั้งการเปลี่ยน encode ในไฟล์ซับ ก็ยังใช้่ไม่ได้น่ะค่ะ TT
อยากถามว่า เพื่อนๆ มีใครดูหนังซับไทย ใน ​vlc ได้มั่งคะ
ตอนนี้จนปัญญามาก ลองมาหลายวิธีจนท้อ ไปดูซับอิ๊งแทน (แต่ก็ยังอยากดูซับไทยได้อยู่ดี TT)

minemind's picture
3876
หมดทางแก้

การแก้ encode บางทีก็ดูไม่ได้ครับ ก็ต้องย้ายมาดูบน windows เหมือนเดิม

4
=[]=; กรรม.... ขอบคุณค่ะ TT

=[]=;
กรรม.... ขอบคุณค่ะ TT อยากร้องไห้จริงๆ

3876
ถ้าลองเปลี่ยนไปเล่น โปรแกรม

ถ้าลองเปลี่ยนไปเล่น โปรแกรม XBMC หรือ Plex อาจจะดูได้ก็ได้นะครับ

ผมเคยลองเปิด mkv บางคัวบน vlc แล้วมันเป็นภาษาต่างดาว แก้ encode ก็ไม่หาย แต่ลองไปเปิดบน xbmc แล้วมันดูได้ แต่ไม่ค่อยถูกใจเพราะเวลา seek ของ xbmc ต้องใช้ wheel หมุนๆเอา

4
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆ เลยค่ะคุณมายด์
เดี๋ยวจะลองโหลดมาใช้ดูนะคะ
ตอนแรกเห็นบางเว็บบอกให้เปลี่ยนไปใช้ K-lite หรือ kmplayer แต่ลองหาดูแล้ว มันไม่มี mac version ง่ะค่ะ TT

3876
km player บน osx

km player บน osx มีนะครับ

เรื่องการอ่าน sub นี่เพื่อนบอกว่า เหมือน vlc เลย

pippo's picture
2469
ผมใช่้้้ตัวนี้ครับ

MPlayer OSX Extended (ฟรี)

ส่วนเรื่อง sub thai ผมแก้ด้วยการเอามาเปิดด้วย TextEdit สั่ง save as เลือก Encoding เป็น Unicode (UTF-8) แล้วเปลี่ยนนามสกุลของไฟล์เป็น .ssa ก็เปิดด้วย MPlayer OSX Extended ดูภาษาไทยได้ปกติครับ

ส่วน sub ไม่ตรงแก้ด้วยโปรแกรม Jubler (ฟรี) ปรับช่วงเวลาของ sub แล้ว save encoding เป็น UTF-8 นามสกุล .ssa เหมือนเดิม

FolkTrance's picture
130
ส่วนใหญ่ใช้ Plex ครับหาก .mkv

ส่วนใหญ่ใช้ Plex ครับหาก .mkv ไฟล์ไหน Font ต่างดาวอ่ะครับ

Plex กับ XBMC ให้ผลเหมือนกันครับ ลองดูก็ดีครับ ดูหนัง BD rip ดีกว่า VLC ด้วย

Adariw's picture
269
เจอปัญหาเวลาดูหนังเหมือนกัน

ส่วนใหญ่จะเจอตอนเปิดไฟล์ .iso
ไฟล์ DVD แหละค่ะ

สมมติหนังเล่นจาก VTS_01_1.VOB ไป VTS_01_2.VOB ก็ต้องมานั่ง Set ซับใหม่ทุกครั้ง
บางทีซับไทยก็หาย ไม่เข้าใจเหมือนกันค่ะ
ในโปรแกรม VLC นี่แหละค่

ไม่ทราบว่าพอจะมีโปรแกรมไหนเล่นหนังได้ไหลลื่นบ้างคะ
โดนเพื่อนแซวทุกครั้งเลย ว่าทำไม Mac ดูหนังกะตุกเนี่ยยยยย
มันขัดอารมณ์ทุกครั้งที่ต้องมานั่ง Set ซับอ่ะคะ - -"

3876
ถ้าเรา set up ที่หน้าแรกของ

ถ้าเรา set up ที่หน้าแรกของ dvd (หน้า menu) ก่อนเล่น มันก็ไม่ต้องเลือกแล้วนะครับ นอกจาก dvd ที่เอามาเปิดไม่มี menu ก็คงต้องไปนั่งกดเองตลอด (แต่ใน preference ของ vlc ก็มีเลือกให้ตั้งเกี่ยวกับ default subtitle อยู่ คงต้องไปลองดู) หรือไม่งั้นก็เปลี่ยนไปเล่นบน DVD player แทน

ส่วนเรื่องกระตุก ก็คงต้องรอไปเรื่อยๆ เพราะ codec บน osx ยังทำมาได้ไม่ดีพอ ปกติผมย้ายไปเปิดบน window แทน

FolkTrance's picture
130
แนะนำ Plex กับ XBMC

แนะนำ Plex กับ XBMC ครับ

ผมเองก็เปิด VLC ดูหนัง BD rip กระตุกสุดๆเลยครับ เรื่อง Sub ด้วยใน VLC บางไฟล์ซับต่างดาว ปเิดด้วย Plex ก็ไม่มีปัญหาครับดูได้

แต่พอมาใช้ Plex แล้วมันจะดูได้ไหลกว่ากันเยอะครับ อันนี้แนะนำอย่างมากเพราะเครื่องผม Core 2 duo 1.83 Ghz ,Ram 1G ดูได้ครับ
* แต่ใช้ยากตรงที่มันสั่งงานด้วย Mouse ไม่ได้อ่ะครับใช้ Key ลัดอย่างเดียว

amd64bit's picture
1
VLC ของผมดูได้ครับ

เป็น VLC Version 1.1.0 วิธีการทำให้อ่านซับภาษาไทย ไปที่ Menu >> Preferrences >> Subtitles & OSD ที่ Default Encoding เลือกเป็น - Thai (TIS 620-2533/ISO 8895-11) แค่นี้ก็ดูได้แล้วครับ

ปล. ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ

LeeEng's picture
13
ได้แล้วค่าาาาา

ต้องขอบคุณคุณ amd64bit มากๆเลยค่ะ วิธีนี้ได้ผลและง่ายมากเลยยยยยย เย่ ! ^ ^