OS X Maintenance Tasks : Command line Tips

ikok's picture
10285
ตามปรกติแล้วบน OS X จะทำการล้างพวก Temp Files ต่าง ๆ จากระบบให้เองโดยอัตโนมัติครับ โดยจะทำทุก ๆ ช่วงเวลา ระหว่าง ตี 3 ถึง ตี 5 โดยประมาณของทุกวัน (เวลานับตามเวลาท้องถิ่น) แต่ถ้าเราปิดเครื่อง หรือว่า sleep ไประหว่างนั้น เครื่องจะไม่ทำตรงนี้ให้ครับ

ถ้าเราต้องการทำการ maintenance เอง ถ้าเราไม่หา System utility มาลงเพิ่มแล้ว เราสามารถสั่งเค้าทำงานได้โดยตรงจากบน Command line ผ่าน Terminal.app ครับ และมีคำสั่งตามนี้

sudo periodic daily
sudo periodic weekly
sudo periodic monthly

วิธีใช้งานคำสั่ง Maintenance สำหรับ OS X

1.Log in เข้าเครื่องเราแบบ Admin account

2.เปิดใช้งาน Ternimal.app จาก Applications/ Utilities

3.พิมพ์คำสั่งทีจากด้านบนลงใน Terminal (ครั้งละ 1 คำสั่ง) จากนั้นกด Enter
เช่น พิมพ์ sudo periodic daily ลงไปแล้วกด Enter

4.พิมพ์ password ของ account เราบนเครื่องลงไป

5.พอเสร็จแล้ว ก็จะมี promt ใหม่ขึ้นมาให้เราใส่คำสั่งต่อไปจากบน terminal ครับ (ระหว่างคำสั่งทำงาน จะไม่มีอะไรบอกเรานะครับ ให้รอดูจากใน Terminal อย่างเดียว) ก็ให้ทำซ้ำกับคำสั่งอื่น ๆ ที่เหลือต่อไปด้วยวิธีการเดิม

note : คำสั่ง sudo periodic weekly จะใช้เวลานานกว่าคำสั่งอื่น ๆ ครับ

Tips
ในขั้นตอนที่ 3 เราสามารถสั่งรวดเดียว 3 คำสั่งพร้อมกันด้วย โดยการพิมพ์แบบนี้ครับ

sudo periodic daily weekly monthly

อ่านประกอบจาก :
http://support.apple.com/kb/HT2319

nickoe's picture
4320
เยี่ยมไปเลยครับ

อย่างนี้มันน่าจะมีวิธีเปลี่ยนเวลาให้มันอยู่ในช่วงสี่ทุ่มถึงเที่ยงคืนนะเนี่ย
เพราะเดี๋ยวนี้หลายคนนอนปิดเครื่องกัน ถ้าย้ายเวลาได้ก็ดีเลย ฮ่าๆๆ

10285
มีนะ

แต่ทำยุ่งยาก และอันตรายครับ.. เลยคิดว่า สั่งตรง ๆ แบบนี้ล่ะ ง่ายดี

ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมไปตั้งเวลาเอาตอนนั้น - -

คาดว่าพวกคำสั่งต่าง ๆ ที่มีบนโปรแกรม maintenance ที่เราโหลดมาก็ทำงานกับคำสั่งแบบเดียวกัน =)

ลองดูนะ

Mixmerize's picture
1480
อ่าว

อ่าว นึกว่ามันจะทำให้หลังจากที่เปิดเครื่องขึ้นมาซะอีก
ตอนที่ซื้อเครื่องมาไม่ได้ถามรหัสจากร้านมาซะด้วยซิ เซ็งเลย - -"

10285
ถ้าเราปิดเครื่อง..

ตอนที่เค้ากำลังเริ่ม maintenance ตรงนี้ให้อยู่กลางคัน
เค้าจะทำต่อให้หลังจากที่เราเปิดเครื่องขึ้นมาใหม่แล้วนะ

แต่ถ้าใครปิดเครื่องตอนกลางคืน ก็คือจะไม่มีการทำตรงนี้เกิดขึ้นครับ

10285
update ผมเขียนเกี่ยวกับการบำรังรักษา OS X

update ผมเขียนเกี่ยวกับการบำรังรักษา OS X โดยใช้ app อื่น ๆ ไว้ด้วยแล้วครับ

ดูได้จาก tag Maintenance ทางด้านซ้ายมือ หรือที่ link นี้ครับ =)
http://macmuemai.com/tag/maintenance/view

1480
ได้อ่านแล้วครับ

แต่เอ ในบทความที่คุณก๊อกเขียนไว้ เหมือนไม่เห็นด้วยหรือไม่สมควรกับจัดการทั้ง Defrag File หรือการล้าง Temp File
มีคำอธิบายวิธีการกำจัด-จัดการ แต่เจ้า Note แดงๆนั่นมันเหมือนบอกว่า "อย่าทำเลยดีกว่านะ" อ่านแล้วมันขัดๆดูสับสนในชีวิตจริงๆ แบร่..

10285
ผมต้องเขียนตรงนั้นครับ

คือโดยส่วนตัวผมคิดว่าไม่จำเป็นที่จะต้องใช้ app เสริมเพื่อมาทำตรงนี้ เพราะผมสั่งเองได้จาก comman line หรือไม่ก็ใช้งานปรกติไม่มีปัญหาอะไรในรอบหลายเดือนโดยที่ไม่ได้ทำการ maintenance เสริมใด ๆ เลย

เรื่องการ defrag เป็นการเข้าใจผิดเกี่ยวกับผู้ใช้มือใหม่ที่คุ้นกับ windows pc มาก่อนครับ เพราะการ defrag ถ้าเราทำเองบน os x ทำให้เครื่องดีขึ้นน้อยมาก จนแทบจะไม่เห็นความแตกต่าง

เป็นสิ่งที่ควรจะให้ความสำคัญในการใช้งานกับผู้ใช้แมคมือใหม่ทั่วไปครับ ที่บางคนอ่านถึงข้อมูลว่ามี app ช่วยอะไรบ้างก็โหลดมาใช้เลยโดยที่อ่านต่อไม่หมด แล้วพอมีสิ่งผิดปรกติเกิดขึ้นก็อาจจะแก้ไม่ได้ และผมคิดว่าถ้าระบบ os มีปัญหาเพราะไฟล์บางตัวหายไป อันนี้น่าจะเป็นเรื่องใหญ่กว่าที่คิด

ผมเลยอยากป้องกันตรงนั้นก่อนจะเกิดครับ เลยทำเป็นตัวแดงให้ทิ่มลูกกะตากันไปเลย แบร่.. คือประมาณว่า ก่อนลองใช้ ทำการ backup system ไว้หน่อยก็ดี เผื่อมีอะไรผิดพลาด

1480
ฮ่าๆ

ใช่ครับ ผมก็เป็นหนึ่งในหลายคน ที่ชอบโหลด App โน่นนี่มาโหลดให้รกเครื่อง (เป็นตั้งแต่ตอนใช้ PC แล้ว) แต่ก็ไม่ได้รู้รายละเอียดมาก
ตอนนี้ผมเลยใช้หลักการ "ไม่หาเหาใส่หัว" ดีกว่า ไม่อยากนั่งกุมขมับให้กลุ้มใจ ยิ่งเป็น Mac ที่ไม่คุ้นเคยกับการแก้ปัญหา ถ้าเกิดอะไรขึ้นมาคงได้แต่นั่งเอ๋อครับ ตะลึง 2

oonan's picture
6
เยี่ยมครับ

บทความนี้จุดประกายให้ผมไปศึกษาเรื่อง comman line เพิ่มเติม หลายๆคนคงลืมไปว่าos x มันมาจาก unix ผทคนนึงหละที่ลืม ขอบคุณมากครับ

10285
ยินดีครับ =)

มีความสุข

sajiro's picture
1179
...

ทอปว่าที่เค้าตั้งเวลาไว้ประมาณนั้นเพราะว่า

OSX มาจาก Unix ซึ่งเป็นระบบปฏิบัติการที่ไม่จำเป็นต้องปิดเครื่อง ไม่เหมือนกับ Windows ครับ

(อันนี้ก็ไปอ่านมา)

daiso's picture
38
!!!!!

ลองทำตามขั้นตอนที่บอกแล้วครับ ถึงตอนที่ต้องใส่ password ทำไมแป้นพิมพ์ ใช้งานอะไรไม่ได้เลยซะงั้น

ผมพลาดอะไรไปหรือป่าวครับ

pippo's picture
2469
ที่ไม่โชว์เป็นปกติครับ

พิมพ์ให้ถูกต้องละกัน แล้วกด enter

daiso's picture
38
เสร็จโจรล่ะ

ได้แล้วครับ ขอบคุณมากครับ

BalLo's picture
172
พอ ใส่ pass แล้ว

ใส่แล้วถูกต้องงแล้ว

ถ้าลบไปแล้วจะสังเกตุดูจากอะไรครับ

ผมใส่ไปแล้วไม่เห็นมีอะไรขึ้นมา

หรือผมไม่ได้ login admin แล้วทำยังไงหรอครับ

ช่วยบอกวิธีหน่อยนะครับ

10285
ที่ไม่แสดงขึ้นมานี้ถูกต้องแล้วนะครับ

ปรกติเวลาใน password เข้าไปเขาจะไม่แสดงขึ้นมา และจะไม่มีการแสดง process ระหว่างที่เขาทำการลบไฟล์พวกนี้ด้วย

สิ่งเดียวที่แสดงให้เห็นว่าเขาลบไฟล์เสร็จแล้วคือการที่ขึ้น command line promt พร้อมให้เราพิมพ์คำสั่งต่อไปครับ

amd3's picture
58
ตอนใส่ password

แล้วตอนใส่ password ทำไรไม่คับ

keep_kim's picture
379
สงสัยนิดหน่อยคับ

นี่คือ คำสั่งให้เค้าทำงานเลยใช่มั๊ยคับ

แล้วทำไมต้องมีคำว่า daily weekly monthly ด้วยอ่ะคับ ถ้าทำเด๋วนี้ ทำไมไม่ now ละคับ 55555 ไม่ได้จะกวนนะคับ อยากรู้จิง ๆ คับ เพราะว่าสั่งเป็นวีคมันดูเหมือนว่า อ่ะต้องทำในอีกวีค แต่ก็ไม่ได้กำหนดเวลาไม่ใช่หรอคับ

ขอบคุณคับ

ibajoe's picture
5
รบกวน ด้วยครับ

คือ ผม ไม่เคย ตั้ง password อะ ครับ ต้องทำยังไงหรอครับ