ทำไม Burn แผ่น DVD แล้ว Copy ลงเครื่องไม่ได้ T^T

bonyna's picture
12
มีเรื่องอยากรบกวนถามทุกท่านค่ะ

พอดี จะเก็บงานลงแผ่น DVD (แผ่น Verbatim)ก็สามารถ Burnได้ตามปกติไม่มีปัญหาอะไร
พอตอนจะลากแผ่นออกที่ Eject ไม่สามารถทำได้ (ทำให้ต้องกดเอาแผ่นออกเอง)
และไม่สามารถลาก Copy ข้อมูลลงเครื่องได้ด้วย

แต่ สามารถเปิดไฟล์งาน จากโปรแกรมของมันได้ และสามารถ Save ลงเครื่องได้

เลยอยากถามว่า ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรเหรอคะ??
รบกวนทุกท่านด้วยนะคะ
ขอบคุณค่ะ
>_<

ปล.Burn จาก Toast Titanium รุ่นใหม่(หน่อย
ที่เวลา Burn มันจะหดหน้าโปรแกรมเป็นสี่เหลี่ยมเล็ก ๆ ค่ะ

minemind's picture
3876
http://macmuemai.com/tag/burn

http://macmuemai.com/tag/burn-disc/view

ลองวิธี burn แบบธรรมดา โดยไม่ใช้ toast ดูครับ

3876
พอดี จะเก็บงานลงแผ่น DVD

พอดี จะเก็บงานลงแผ่น DVD (แผ่น Verbatim)ก็สามารถ Burnได้ตามปกติไม่มีปัญหาอะไร
พอตอนจะลากแผ่นออกที่ Eject ไม่สามารถทำได้ (ทำให้ต้องกดเอาแผ่นออกเอง)
และไม่สามารถลาก Copy ข้อมูลลงเครื่องได้ด้วย

ถ้าเอาออกไม่ได้ เพราะมีการเปิดไฟล์บน แผ่นอยุ่รึเปล่าครับ ลองปิดงาน ปิดโปรแกรมที่เกี่ยวข้องก่อน แล้วลอง eject ดูน่าจะออก

ส่วนใหญ่ ที่ eject ไม่ออกเพราะว่า มีการเปิดงาน ที่อยู่บน drive นั้นอยุ่ (ไฟล์งานยังทำงานอยู่ และยังไม่ได้ปิด) ก็จะ eject ไม่ออก

12
ขอบคุณนะคะ พอดีหลังจากไม่ได้เ

ขอบคุณนะคะ
พอดีหลังจากไม่ได้เปิดเครื่อง 2-3 วัน พอกลับมาเปิดและลองใส่แผ่นนั้นดูอีกที กลับเปิดได้(ซะงั้น)
จากวันนั้นที่ Burn ไว้ 3 แผ่น สามารถ เปิดและ copyลงเครื่องได้ 2แผ่นค่ะ (กด Eject ออกได้)
ส่วนอีกแผ่นไม่สามารถ copy ได้ และยังไม่สามารถกด Eject ออกได้อีกด้วย

เลยลอง Restart ดู คราวนี้แผ่นที่3 ที่ไม่ได้เมื่อกี้ กลับทำได้ซะงั้น - -''
เลยไม่แน่ใจว่า มันเป็นเพราะอะไรกันแน่ค่ะ (หรือ ​Drive มันไม่ดีค่ะ (พึ่งเปลี่ยนมาเป็นแบบ Burn DVD ได้ ไม่กี่เดือนเอง))

จากที่ถามมา โบว์ไม่ได้เปิดไฟล์งานไว้เลยค่ะ แต่ก็ยังไม่สามารถ Eject ได้....งง เลย

แล้วพอทีนี้ มามีปัญหาอีกเรื่องคือ Passport อ่ะค่ะ โบว์แบ่งเป็น ไทม์แมชชีน mac และ win
ซึ่งปกติเวลาเอามาเสียบเปิดแล้วต้องการเอาออก โบว์ก็ทำการ Eject ทุกอัน ไม่เว้นแต่ตัวที่เป็นรูปแผ่นซีดีที่ติดมา (ซึ่งตัวนี้ไม่สามารถ Eject ออกได้)
จากนั้นโบว์ก็จะดึงสายมันออก ก็ไม่มีปัญหาอะไร

แต่คราวนี้ มันขึ้นข้อความประมาณเหมือนว่า ....... (อะไรหนอ ลืมTOT) คือเหมือนแบบว่า เราไปดึงออกแล้วจะเกิดปัญหาได้อ่ะคะ
(ถ้ายังไงเดี๋ยวเผื่อโบว์ใช้งานแล้วลองทำ มันมีขึ้นมาอีกจะลอง Crop มาให้ดูนะคะ)
เลยงงว่า คราวนี้มันเกิดปัญหาอะไรขึ้นอีกเนี้ย (แบบว่ากลัวข้อมูลข้างในที่เก็บไว้จะพังอ่ะคะ T^T)
โบว์หาข้อมูลดู ก็มาเจอกับอันนี้ http://macmuemai.com/forum/topic/3483

ซึ่งถ้ายังไง คราวหน้าโบว์จะลอง Crop ข้อความเตือนนั้นมาให้ดูนะคะ

ขอบคุณมากค่ะ

nickoe's picture
4320
เอ

toast ถ้าเป็นลิขสิทธิ์ลอง update ดูดีกว่าครับ
เรื่อง drive ถ้าพึ่งเปลี่ยนมา ลองไปเล่าอาการให้เค้าฟัง
แล้วให้ตรวจสอบดูครับ ว่ามีอะไรผิดปกติรึเปล่า

ส่วน passport ผมเคยเห็นกระทู้ถามเรื่องนี้
จำได้ลางๆว่าจะเป็นเพราะโปรแกรมที่แถมมาให้ hdd สักอย่้างนี่แหละครับ
(ถ้าไม่ใช่ก็ขออภัยด้วยครับ)

12
สวัสดีคะคุณนิก ^_^ โปรแกรม

สวัสดีคะคุณนิก ^_^

โปรแกรม Toast เป็นเวอร์ชั่น น่าจะเกือบ ๆ ล่าสุดแล้วมั่งคะ (ที่เวลาBurnมันจะหดหน้าจอ ย่อเป็นอันเล็ก ๆ อ่ะคะ)
พอดีโบว์ลองคิดคร่าว ๆ เองว่าหรือเป็นที่drive เพราะเห็นบางทีก็copyได้ บ้างไม่ได้บ้าง
แต่ถามคนที่เคยเปลี่ยนdrive ให้ แล้วลองบอกอาการเค้าดู เค้าบอกว่า อาจจะเป็นที่ os อาจจะต้องล้างเครื่องแล้วลงใหม่ - -''
(แต่โบว์ไม่ค่อยสะดวกอ่ะคะ)

โบว์เลยลอง Brunจากโปรแกรมเครื่องดู ตามที่คุณมาย(ถูกรึเปล่าหนอ?) บอกมาอ่ะคะ
ก็ไม่มีปัญหาอะไร สามารถ Copy และ ejectได้ ปกติ (แต่อาจจะต้องขอลองดูไปสักระยะ ๆ ๆ ก่อน ว่าได้ชัวร์ป๊าบอ่ะค่ะ >_<)

ส่วนเรื่อง Passport ที่กระทู้ที่เห็นไม่ทราบว่าใช่กระทูนี้ไหมเอ่ยคะ???
http://macmuemai.com/forum/topic/3483

แต่คือปกติ ของโบว์ลองEjectแล้ว มันก็ดึงสายออกได้ โดยไม่มีอะไรขึ้นมาเตือน
แต่คราวนี้มันมี (ซึ่งโบว์ลืมข้อความไปแล้ว เดี๋ยวถ้าเป็นอีก จะCropมาให้ดูนะคะ) ซึ่งมันแจ้งเหมือนว่ามีปัญหาอะไร แบบนี้อ่ะคะ
โบว์เลยกลัวว่า เดี๋ยวไฟล์งานที่เก็บจะเสียอ่ะคะ T^T

ยังไงคราวหน้า ช่วยรบกวนเข้ามาตอบอีกสักรอบนะค้าาาา
ขอบคุณนะคะ
T^T

4320
อืม

ผมเคยอ่านเจอว่า toast บาง version มีปัญหา
บางประการกับ snow leopard แต่พอ update อาการจะหายไปครับ

3876
ถ้า burn

ถ้า burn ผ่านวิธีธรรมดาแล้วไม่มีปัญหา ผมว่าอาจจะเป็นที่ toast ก็ได้นะครับ ลองลบแล้วลงใหม่ดู

ikok's picture
10285
ตอบครับ

เรื่อง passport อาจจะเป็นไปได้ว่ามีการทำงานอะไรค้างอยู่หรือเปล่าครับ? ถ้าแต่ก่อนไม่เคยเจอแจ้งเตือนหลังจาก eject ออกไปแล้ว และอยู่ ๆ โดนเตือนมาแบบนี้แสดงว่าน่าจะมีอะไรผิดปรกติสักอย่าง

หรือเขาเป็นแบบนี้มาตั้งแต่เริ่มใช้ใหม่ ๆ ครับ?

12
สวัสดีค่ะทุกคน^O^

คุณนิกคะ...เครื่องที่มีปัญหา คือน้องรัก eMac คนแรก ของโบว์ค่ะ (ยังเป็น OS X ค่ะ)
หรือว่า เครื่องมันเก่าแล้ว ดันไปอัพ Toast รุ่นใหม่ไป...มันเลยเอ๋อ ซะงั้น O

คุณมายคะ...อ่า ถ้า Burn ผ่านเครื่องได้อยู่ ก็ไม่เป็นไรค่ะ
ไว้สาหัสจริง โบว์จะลองลบแล้วลงใหม่ดูนะคะ
(แบบว่า โบว์ใช้เครื่องทำงานอย่างเดียวจริง ๆ ทำอย่างอื่นไม่เป็นเลยคะ
ตั้งแต่มีมา ก็ไม่เคยที่จะทำอะไรอื่นเลย แบบว่ากลัวทำไรผิดพลาดไป แล้วแก้ไม่ได้อ่ะคะ
ยิ่งศัพท์พวกคอม ๆ แบบนี้ ขนาดโบว์พยายามอ่าน โบว์ยังมึนเลยคะ T^T)

คุณก๊อกคะ...เรื่องPassport โบว์ไม่ได้เปิดอะไรค้างไว้อยู่เลยค่ะ
พอโบว์มานั่งนึกอีกที เมื่อก่อนไม่เคยเจอด้วย + กับบางครั้งโบว์กดejectออก ปิดเครื่องไป แล้วถอดตอนปิดเครื่องแล้วด้วยค่ะ (กดEject ออกทุกครั้ง)
แต่ช่วงแรก ๆ มันก็ไม่มีปัญหานะคะ โบว์พึ่งมาเจอ วัน สองวันนี้เองค่ะ

ข้อความที่มันขึ้นเตือน
มันบอกว่า คุณออกไม่ถูกต้องตามขั้นตอน ข้อมูลคุณอาจจะเกิดความเสียหายได้
ให้ทำตามขั้นตอนอ่ะคะ
ข้อความมันขึ้นแบบนี้นะคะ Device Removal. The device you removed was not properly put away.Data might have been lost or damaged.Before you unplug your device,you must first select its icon in the finder and choose eject from the file menu.

แต่วิธีที่โบว์ทำก็คือ ลากทั้งหมด ทั้งเป็นแผ่นคล้าย ๆ ซีดีWD และ ไทม์แมชชีน Mac Win 4อันนี้ ลากลง eject ทั้งหมดค่ะ
แล้วไอคอนทั้ง 4 ก็หายไป แต่สักพักตัว WD มันจะกลับมา(ปกติ) แล้วโบว์ก็จะดึง Passport ออกอ่ะค่ะ
(แต่สังเกตว่า ไฟที่ Passport มันยังขึ้นอยู่อ่ะค่ะ)
จากนั้นมันก็จะขึ้นเตือนแบบนั้น ซึ่งโบว์กลัวว่าข้อมูลงานที่เก็บไว้ในนั้นเกิดเสียหายไปหล่ะแย่เลย

ไม่ทราบว่า มันผิดพลาดตรงไหนหรือเปล่าคะ???

ช่วยด้วยนะคะ
ขอบคุณค่ะ ๆ
T^T

ปล..แถมวันนี้โบว์เปิดเครื่อง eMac ขึ้นมา หน้าจอมันก็สีเพี้ยน แบบมืด ๆ ทึม ๆ จนน่ากลัวมากกกกก
พอกด Restart ก็หาย แต่โบว์เครียดจัง หรือว่าจอมันจะเสียรึเปล่าคะเนี้ย TOT

4320
emac

ท่าทางจะเก่าไปกับ toast รุ่นใหม่ๆครับ
อาจจะมีการไม่เข้ากันบางประการ ช่วงนี้ก็ใ้ burn ไปก่อนดีกว่าครับ

ส่วนเรื่อง hdd อันนี้ผมไม่แน่ใจจริงๆ แต่คิดว่าเป็นเพราะเจ้า wd เองนั่นแหละ
ถ้า hdd หยุดหมุนแล้วถอดออกคิดว่าไม่เป็นอะไรครับ ตอน eject แล้ว
ให้รอจนไฟหยุดกระพริบ หรือจับดูให้แน่ใจว่า hdd ไม่หมุนแล้ว ค่อยถอดครับ

สงสัยเครื่องเค้าอยากพักน่ะครับ วันนี้เลยอู้งานตื่นสาย

12
TOT

คุณนิกคะ เรื่องลงToastรุ่นใหม่ ตอนแรกโบว์ก็ได้บอกกับช่างแล้วว่า ไม่ต้องลงใหม่ก็ได้ (กลัวว่าจะไม่เข้ากะeMac) แต่ช่างก็ว่าไม่เป็นไรๆ - -''

เรื่อง Hdd ปกติต้องรอประมาณกี่นาทีหรือคะ กว่าไฟจะดับ
แล้วถ้ามันเกิดไม่ดับขึ้นมา...ถ้าเราปิดเครื่องแล้วเอาออกตอนปิดเครื่องนี้ จะมีปัญหาอะไรหรือเปล่าคะ??

อ่า...ขอรบกวนถามทุกคนด้วยนะคะว่า
เราสามารถส่งเครื่องไปให้เค้าเช็คสภาพ(และซ่อม) ได้ที่ไหนบ้าง???
วันนี้ เปิดมา หน้าจอ สีเพี้ยนอีกแล้วค่ะ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ TOT

เครียดเลย ๆ ๆ ๆ

ขอบคุณทุกคน ๆ ๆ ๆมากนะคะ
T^T

4320
ส่งไปที่

maccenter สยามดิสครับ
หรือจะฝากตามร้านส่งก็ได้ครับ
ผมว่าเครื่องคงเริ่มไม่ปกติแล้วล่ะครับ

12
TOT

ขอบคุณค่ะ คุณนิก (กระซิก ๆ ๆ ๆ)

แล้วมันพอจะมีวี่แวว ที่จะเปลี่ยนอะไหล่ ได้บ้างไหมคะเนี้ยยยยยยย???
ชอบ eMac อ่ะ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ TOT

4320
Emac

คงยากแล้วครับ เพราะ apple จะ hand on อะใหล่ไว้
5ปีครับ emac ก็นานโขอยู่ครับ

12
คุณนิกคะ... โบว์ลองโทรไปถามช่

คุณนิกคะ...
โบว์ลองโทรไปถามช่างเค้าแล้วค่ะ
เค้าว่าอาการนี้อาจจะเป็นที่ ซอฟท์แวร์ (วิธีแก้คือ เอาไปฟอร์เมทและลงซิตเต็มใหม่ หรือถ้าไม่ซีเรียส ก็ Restart ไปในครั้งแรก ก็ไม่มีปัญหา สามารถใชได้เหมือนกััน)
เพราะช่างบอกว่า ถ้าเป็นที่ฮาร์ดแวร์ มันไม่น่าจะ Restart แล้วหาย แล้วสามารถใช้งานได้เรื่อยๆ
อาการมันน่าจะแย่ลงหน่ะค่ะ

โบว์เลยว่า เดี๋ยวจะลองเปิดใช้งานดูหลาย ๆ วันก่อนว่า เป็นทุกวันไหม?
และสามารถใช้งานได้หรือเปล่า (ระหว่างวัน)

ขอบคุณคุณนิกมากเลยนะคะ -^_^-