(นอกเรื่อง) ถามวิธีตัดเสียงรบกวนจากวิดิโอ ในพรีเมียร์ โปร หรือ iMovie หน่อยครับ

Mixmerize's picture
1480
พอดีมีงานตัดต่อมา แต่คนที่ถ่ายวิดิโอ เลือกโลเกชั่นไม่ดีเท่าไหร่ เลยมีเสียงรบกวนเยอะมากระหว่างคลิปสนทนา
พอจะมีทางแก้ลดเสียงรบกวนได้บ้างมั้ยครับ ตอนแรกตั้งใจจะใช้เพิ่ม subtitle ช่วย แต่เสียงรบกวนค่อนข้างเยอะเหมือนกัน อยากหาทางลดด้วย

ขอบคุณครับ

minemind's picture
3876
ตัดเสียงของ track นั้นออกแล้ว

ตัดเสียงของ track นั้นออกแล้ว ทำ clip เสียง(พากย์) ไปใส่แทนไม่ได้หลอพี่

nickoe's picture
4320
อืม

ใน imovie อ่ะ มันปรับลดเสียงของ clip ได้
ทีนี้ถ้ามันเงียบเกินหาเพลงอะไรใส่ลงไปเอาเบาๆ
แล้วใช้ sub หรืออัดเสียงเราลงไปก็ได้เน้อ

1480
คือ

เรื่องของเรื่องคลิปเสียงสัมภาษณ์มันเป็นคลิปรวมเดียวกับเสียงรบกวนน่ะครับ
ถ้าเกิดลงเสียงไปเสียงสัมภาษณ์ก็จะเบาไปด้วยรึเปล่า (ในคลิปเสียงรบกวนดังกว่าเสียงสัมภาษณ์เสียด้วย)
เดี๋ยวจะลองหาทางดูครับ ^ ^"

4320
โห

อย่างนี้ยากแล้วล่ะครับ คงต้องปล่อยเลยตามเลยล่ะ
ทำ sub ดีกว่า

minemind's picture
3876
แซว

ถ่ายใหม่เลยพี่ เปนตากล้องเอง บอกเค้าขอถ่ายซ่อม ถ่ายเงียบๆกัน 2 คน

หัวเราะร่วน

1480
สงสัย

คงต้องปล่อยเลยตามเลย เวลามันก็กระชั้นชิด พอดีไม่ได้เป็นคนดูเรื่อยถ่ายทำด้วย ไม่งั้นคงขอถ่ายใหม่ เรารับจ๊อบมาแค่นี้ ^ ^"
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค้าบบ ขอแว๊บไปอัพ iOS 4 ก่อน หัวเราะร่วน

4320
มิก

มัน jail ได้แล้วเหรอ จะอัพอ่ะ

Continental.max@gmail.com's picture
130
เมื่อเทอมที่แล้วก็ทำวีดีโอสาร

เมื่อเทอมที่แล้วก็ทำวีดีโอสารคดีสั้น ก็มีพวกเสียงซ่า เสียงกี่ทอผ้า เสียงลมจากพัดลมแทรกเข้ามาตอนสัมพาทษ์ ผมใช้ Adobe Soundbooth ทำครับ เสียงรบกวนลดลงได้ในระดับหนึ่งครับ (ขอนอกโปรแกรม)

และก็มีอีกตัว เป็นของ Sony ครับ จำชื่อไม่ได้ เคยเอามาลองแก้ดูก็โอเคครับ บนวินโดว์

1480
อ่า

พอจะแนะนำได้มั้ยครับว่าใน Soundbooth นี่ใช้คำสั่ง Tools อะไรจัดการลดเสียงรบกวนครับ ^ ^"