Mini Review : Samsung B2230 จอ LCD 21.5" ราคาย่อมเยา

ikok's picture
10285

มินิรีวิว samsung lcd b2230

เมื่อเร็ว ๆ นี้ผมได้มีโอกาสไปซื้อ LCD เพื่อมาต่อกับ macbook pro ที่ผมใช้อยู่ที่บ้าน เอาไว้ทำงานได้สะดวกขึ้นเพราะว่าหลังจากย้ายบ้านใหม่แล้วมีพื้นที่ทำงานมากกว่าเดิม เลยอยากจะเขียนเก็บไว้ เผื่อเป็นอีกทางเลือกหนึ่งสำหรับผู้ที่กำลังหาจอ LCD ราคาไม่แพงนักมาต่อกับเครื่อง macbook ตัวเก่งของเราครับ

โจทย์ของผม

1. ราคาไม่แรงจนเกินไปนัก - ผมไม่ได้ตามราคาของ LCD มานานมากแล้ว กะตอนแรกว่าราคาไม่เกิน 1 หมื่นบาทได้ก็จะดี
  2. ขนาดไม่ต้องใหญ่ แต่ได้ความละเอียดมากพอที่จะทำงานได้ - ตอนแรกผมตั้งเป้าเอาไว้ที่ประมาณขนาด 20" และที่ความละเอียดไม่ต่ำกว่า 1680x1050 pixel เพราะว่าใช้จอความละเอียดเท่านี้ที่ออฟฟิศครับ พบว่าความละเอียดขนาดนี้กำลังดี ไม่ต้องเพ่งมากจนเกินไป
  3. ความถูกต้องของสีมาทีหลัง - คือผมไม่เน้นด้านสีที่ถูกต้องมากนักครับ เอามาแค่ไว้เพิ่มพื้นที่ทำงาน ถ้ามีส่วนปรับ setting ต่าง ๆ บน LCD ได้ก็น่าจะเพียงพอ (ผมเชื่อว่าทุกยี่ห้อน่าจะมีตรงนี้ที่ทำงานได้ดีในระดับนึงแล้ว ผมเลยไม่ห่วงครับ)

จากนั้นผมก็ไปเดินเลือกหาจอตามโจทย์ด้านบน มาลงได้ที่ตัวนี้ครับ SAMSUNG B2230 ขนาด 21.5" ที่ความละเอียด 1920x1080 pixel ซึ่งมีความละเอียดใกล้เคียงกับจอ macbook pro ที่ผมใช้อยู่​(1920x1200)

b2230 ประกอบร่างเสร็จแล้ว

รูปร่างหน้าตา และวัสดุภายนอก

ตัว B2230 นี้เป็นจอ LCD ที่มีการออกแบบโค้งมนตามส่วนต่าง ๆ ทั้งขอบจอและฐาน ซึ่งตรงนี้ไม่ใช่เรื่องใหญ่สำหรับผมครับ (จริง ๆ อยากได้ทรงเหลี่ยม ๆ เรียบ ๆ มากกว่า) และวัสุดเกือบทั้งตัวเป็นพลาสติกสีดำเงาแว๊บ แต่ตัวจอ LCD เป็นจอแบบด้านนะครับ ไม่ใช่จอแก้ว

วัสดุจอ b2230

มีส่วนที่เป็นพลาสติกใสทรงโค้งติดอยู่ที่ตรงด้านล่างของหน้าจอด้วย ซึ่งถ้าไม่สังเกตก็จะไม่เห็นครับ ผมเดาว่าเอาไว้สะท้อนไฟสีฟ้าที่จะติดเวลาที่จอทำงานอยู่ และจะกระพริบเวลาที่จอหลับครับ

ด้านข้างจอ b2230

ฐานและแกนจอทรงโค้งมีวัสดุสีดำเงาเหมือนกับขอบจอและฐาน ตัวจอปรับประดับสูง-ต่ำไม่ได้ ปรับได้แค่มุมมองก้ม-เงยครับ

วัสดุด้านหลังจอ b2230

ด้านหลังของจอมีทรงที่เป็นเหมือนกระเป๋าหนังหรูหราดีนะครับ เหมาะกับการเอาไปใช้ในสถานที่เปิดที่โชว์ด้านหลังจอได้แบบไม่น่าเกลียด ยิ้ม

การเชื่อมต่อ

B2230 รองรับการเชื่อมต่อแบบ VGA, DVI-D และ HDMI ครับ ในกล่องจะมีสาย VGA กับ DVI แถมมาให้ แต่ไม่มีสาย HDMI

ผมเลือกใช้ DVI ในการต่อเข้ากับ macbook pro ที่ต้องทำคือซื้อตัวสายต่อที่แปลงจาก mini display port มาเป็น DVI ครับ ซึ่งมีขายที่ร้าน iStudio ราคาเกือบพันบาท (ผมซื้อมา 44 เหรียญ ตกแปดร้อยกว่าบาทไทยครับ)

การเชื่อมต่อ b2230

note : จอรุ่นนี้ไม่มีลำโพงในตัวครับ

สรุป

หลังจากต่อใช้งานมาได้ประมาณอาทิตย์หนึ่งแล้ว ผมพอจะสรุปสิ่งที่ผมชอบและไม่ชอบได้ดังนี้ครับ

ชอบ

1. ราคาไม่รุนแรงจนเกินไป - ผมดูราคารุ่นนี้ในเว็บเมืองไทยเจอที่ราคา 5,700 บาท ครับ ผมซื้อมาที่ 269 เหรียญสิงคโปร์ ตกประมาณ 6,200 บาท และเขาแจกตั๋วหนังสองใบ แต่ผมไม่ได้ไปเอา - - ซึ่งมาคิด ๆ ดูราคากับสิ่งที่ได้รับ ผมคิดว่าเป็นจอที่คุ้มค่าตัวหนึ่งที่มีในท้องตลาดครับ
  2. ความละเอียดสูงกว่าที่ผมตั้งใจเอาไว้ตอนแรก จากเดิมตั้งไว้ที่ 1680x1050 แต่ได้ 1920x1080 แทน ซึ่งก็ดีในแง่ที่ผมได้พื้นที่ทำงานเพิ่มขึ้น โดยที่ใช้ขนาดจอเท่าเดิม
  3. หน้าจอไม่ใหญ่ไม่เล็กเกินไปสำหรับผม กำลังดีสำหรับการทำงานทั่วไปตามที่ผมต้องการ
  4. หน้าจอมีการปรับ setting ต่าง ๆ ได้หลากหลาย ซึ่งก็ปรับเอาตามที่ผมต้องการได้ไม่ยากนัก
  5. จอไม่ร้อน - ผมไม่ทราบว่าจอรุ่นใหม่อื่น ๆ เป็นอย่างไร แต่ตัวที่ผมใช้อยู่นี้ส่วนมากผมใช้ในห้องที่เปิดพัดลมเกือบตลอดเวลา ตัวหน้าจอไม่ก่อให้เกิดความร้อนสะสมครับ

ไม่ชอบ

1. วัสุดมันเงาที่เป็นรอยน้ิวมือง่าย
  2. หน้าจอรุ่นนี้ไม่มีปุ่มแบบกดได้สักปุ่มเดียว เป็นปุ่มแบบ touch screen ที่เอานิ้วจิ้มไปบนส่วนล่างของหน้าจอ(ใต้โลโก้) ครับ และตัวชื่อปุ่มที่เห็นไม่เรืองแสงในที่มืด ถ้าห้องใครไม่สว่าง (ห้องผมเป็นหนึ่งในนั้น) คุณจะพบว่า จะปรับอะไรแต่ละทีเป็นเรื่องที่ลำบากมากครับ เพราะไม่มีปุ่มที่สัมผัสได้ จะจิ้มอะไรแต่ละทีต้องเล็งนิ้วให้ดี ๆ

ปุ่มสัมผัสแก้ว b2230

จากภาพชื่อหัวข้อ setting ต่าง ๆ จะเป็นตัวอักษรสีขาว และไม่เรืองแสง ส่วนการจะปรับ setting ตามหัวข้อต่าง ๆ นั้นต้องเอาน้ิวไปจิ้มด้านบนของแต่ละหัวข้อเอาครับ ... ผมเพ่งอยู่นานกว่าจะปรับอะไรได้แต่ละที เล่นเอาตาจะบอดครับ - -

หมดแล้ว ~ หวังว่าคงเป็นประโยชน์กับผู้ที่กำลังสนใจอยากหาจอราคาเบา ๆ เอามาต่อเข้ากับ macbook ตัวเก่งบ้าง ไม่มากก็น้อยนะครับ ยิ้ม

ต่อ b2230 กับ macbook pro

note :

1. ผมคิดว่าหน้าจอรุ่นนี้น่าจะตกรุ่นไปแล้วในเมืองไทยนะครับ เพราะเท่าที่ตามดูจากในเว็บซัมซุงประเทศไทยเจอรุ่นใหม่กว่าแล้ว (2233) ตัวที่ผมซื้อเป็นรุ่นนี้ครับ B2230 แต่คาดว่าน่าจะยังหาได้ในตลาดอยู่ --ดู spec แบบละเอียดได้จากใน link นะครับ
  2. ราคาจากเมืองไทยที่ผมเจอในเว็บ มาจาก ที่นี่ครับ ราคา 5,700 บาท
minemind's picture
3876
ipod พิมพ์ยากจิง

ที่บ้านมี samsung ตัวนึงซื้อมาเกือบ 5 ปีแล้ว เป็นทรงคล้ายๆกัน เป็น touch เพราะไม่ชอบปุ่ม แต่กดยากมากเพราะมองไม่เห็นเลย จะ set ทีแทบเอาไฟฉายส่องกัน ไม่ก็แหงนจอให้โดนไฟหน่อย

แต่มีแต่คนบอกว่ามันพังง่าย ไม่ค่อยทน มันก็จริงเจ๊งไปรอบนึงเพราะบอร์ดไรไม่รู้ข้างในเสีย ดีที่มันประกัน 5ปี
แต่ตอนซื้อนี่ซื้อเพราะมันสวยกว่ายี่ห้ออื่นในตอนนั้น ราคาอาจจะแพงหน่อย

10285
ที่ออฟฟิศผมก็ใช้อยู่

เป็น Samsung B2253bw ใช้มาจะสองปีแล้ว ไม่มีปัญหาอะไรครับ (จอกรอบสี่เหลี่ยมด้วย ชอบมาก แต่ฐานเป็นมน ๆ มันแว๊บ ๆ เหมือนกัน -o-)

ติดอยู่เรื่องสีที่มีค่า color shift บ้างบางสี ที่ผมเชื่อว่าถ้า calibrate จริงจังด้วย hardware น่าจะแก้ไขตรงนี้ได้บ้าง แต่ที่ทำงานผมไม่ค่อยจริงจังกับเรื่องนี้มากนัก ก็เลยเอาเท่าที่ setting มีมาในจอ

รุ่นนี้มีปุ่มให้กดได้ แต่ซ่อนอยู่ที่ใต้ขอบจออีกที ผมชอบมาก หลับตาคลำก็เจอปุ่มแล้วไม่เหมือนรุ่นใหม่นี้ มองก็ไม่เห็น จิ้มผิดจิ้มถูกอีก -o- อีกหน่อยอาจจะเห็นรูปแบบระบบสัมผัสที่พิศดารกว่านี้(หรือเปล่า)

ชักกลัว ๆ แฮะ ๕๕๕๕

update : เพิ่มรูปครับ

epw's picture
6
ถ้าเพิ่มงบไหวอีกประมาณ 3,000

ถ้าเพิ่มงบไหวอีกประมาณ 3,000 กว่าบาท ผมว่าตัวนี้น่าสนใจ เพราะ Panel เป็น E-IPS

LCD Dell UltraSharp 2209WA 22" Widescreen
Panel E-IPS
ส่วนข้อดีของ Panel E-IPS มาแล้วครับเจอแต่รูปตารางเปรียบเทียบ

[ผมแก้ link ให้นะครับของเดิม link เสียครับ - ก๊อก]

10285
ขอบคุณสำหรับข้อมูลเกี่ยวกับชนิดของหน้าจอนะครับ

ผมเข้าไปดู spec ของตัว dell ด้านบนมาแล้ว

ตัว LCD Dell UltraSharp 2209WA 22" Widescreen มีความละเอียดหน้าจอที่ 1680x1050

ส่วนตัว Samsung B2230 มีความละเอียดที่ 1920x1080

ถ้าขนาดจอของตัวเครื่องเท่ากัน ตัว Samsung พิมพ์งานได้เยอะกว่าหลายบรรทัดครับ ยิ้ม

ปล. จอ dell มีกรอบจอสีเหลี่ยมเรียบ ๆ ผมแอบอยากได้ครับ แบร่..

pippo's picture
2469
แต่ถ้าคำนึงเรื่อง...

สีของภาพที่แสดงผลออกมา แนะนำให้ดูตรง Viewing Angle ด้วยครับ

Dell UltraSharp 2209WA : horizontal and vertical viewing angle of 178°

Samsung B2230 : horizontal 170° vertical 160°

ดังนั้นการแสดงผลของจอ Dell UltraSharp 2209WA มีมุมมองที่กว้างกว่า ดีกว่า

สังเกตง่ายๆ ยี่ห้อไหน ถ้านั่งหน้าจอตรงๆ สีนึง พอเอี้ยวตัวนิดเดียว ไม่ว่าจะด้านข้างหรือบน-ล่าง จะเป็นอีกสีนึง อันนี้แหล่ะครับไม่น่าประทับใจ

Adariw's picture
269
สังเกตง่ายๆ (อีกเช่นกัน)

ใครที่ชอบนอนดูหนังอ่าคะ จะรู้ได้เลยว่าตอนนอนดู จอมันจะมืด ๆ ต้องนั่งดูตลอด

แต่ถ้าเป็นจอ Dell ไม่ว่าจะมองมุมไหน จอก็จะสีสว่างสมำ่เสมอได้เกือบทุกองศาเลยค่ะ
เพราะองศาในการมองค่อนข้างกว้างกว่า
...อธิบายอย่างนี้ถูกรึเปล่าหนอ แต่รู้ว่าจอ Dell คุ้มค่ากับการลงทุนจริงๆ นะคะ ยิ้ม

iRABBIZY's picture
13
ผมก็ใช้

เหมือนกันเลยครับบ มีความสุข ^^

aashi025's picture
6
Webcam

แล้วแบบนี้ถ้าจะใช้เว็บแคมละครับ แบบต้องการต่อนอกอะครับ สามารถใช้งานได้เปล่า