เพิ่งซื้อ external harddisk มาอ่ะคับ

mao_dbac_o@hotmail.com's picture
227
คือว่าเพิ่งซื้อ external harddisk มาครับแล้วจะทำงานงาน เครื่องที่ห้องเป็น mac อ่ะครับ แล้วเครื่องที่ทำงานเป็น windows ผมต้องทำงานในเครื่องของผมแล้วพรุ่งนี้ต้องไปเปิดงานในเครื่องที่ทำงานอ่ะครับ อาจจะต้องมีการแก้งานบ้าง อย่างนี้ผมจะเปิดงานและแก้ไขงานในเครื่อง windowsได้ป่าวครับ เมื่อกี้เสียบเค้าเครื่องแล้วมันก็ขึ้นโปรแกรม Time Machine มาอ่ะครับ งง เลยปิดมาก่อน แนะนำหน่อยคร๊าบบบ

ikok's picture
10285
ต้องดูว่าใน ext hdd เป็น format อะไรนะครับ

ลองตรวจสอบได้จากคลิ๊กขวาที่ icon ของ ext. hdd นั้นบน desktop แล้วเลือก Get info ครับ จากนั้นใต้หัวข้อ General ดูว่าเขามี format อะไร ถ้าใช้งานได้ทั้งกับ OS X และ windows ตัว external hard drive ควรจะมี format เป็น FAT32 ครับ

ถ้า drive มาเป็น format อื่น อาจจะต้องใช้ Disk Utility ช่วย re-format ใหม่ให้เป็น FAT32(MS DOS) ครับ

ดูวิธีใช้ disk utility เพื่อ format ได้ที่นี่ครับ การ Format HD หรือ Partition บน OS X

mao_dbac_o@hotmail.com's picture
227
format เป็น FAT32 ครับ

ดูแล้วครับพี่ ก็อก มันเป็น format เป็น FAT32 ครับอย่างนี้ทำงานบนเครื่อง mac และสามารถไปแก้ไขงานบนเครื่อง window ได้ใช่ป่ะครับพี่ก็อก

10285
ใช่ครับ

ลองใส่ไฟล์ลงไปนะครับแล้วพรุ่งนี้ลองไปเปิดบนเครื่อง windows ดู ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดน่าจะทำงานต่อได้บนเครื่อง windows ครับ (burn ใส่แผ่นกันเหนียวไว้ด้วยก็ได้ครับเผื่อเสียบเครื่อง windows แล้วไม่เห็น)

227
ขอบคุณมากคร๊าบบบ

จะลองทำตามคำแนะนำครับแล้วเดี๋ยวจะมาบอกครับว่าได้ไหม

10285
ยินดีครับ

น่าจะได้ล่ะ แต่กันเหนียวเอาไว้หน่อยก็ดี ยิ่งเป็นไฟล์งานด้วยน่ะครับ

pippo's picture
2469
กันลืม...

fat32 ใส่ไฟล์ได้ขนาดใหญ่สุดไม่เกิน 4gb จ้า

227
fat32

คือยังอ่ะครับ fat32 ที่ใส่ไม่เกิน4 g อ่ะครับ บางไฟล์ผมมันก็มากกว่า 4 g ถ้าเกินมันจะเป็นไงครับเปิดไม่ได้เหรอ

10285
ถ้าใส่ไฟล์ใหญ่เกิน 4GB ลง FAT32

จะใส่ไม่ได้ครับ หรือถ้าใส่ลงไปได้ ก็อาจจะทำให้ hdd ออกอาการผิดปรกติครับ

nidku53's picture
88
Fat32 ใส่ไฟล์ที่่โตกว่า 4gb

Fat32 ใส่ไฟล์ที่่โตกว่า 4gb ไม่ได้ครับ คุณต้อง format เป็น ntfs ครับ. แล้วในแมคต้องใส่ไดรเวอร์ ntfs ครับ

227
ขอรบกวนอีกนะครับ

ขอรบกวนอีกนะครับ ผมไม่มีความรู้พวกนี้จริงๆ ผมformat เป็น ntfs-3g แล้ว ผมจะสามารถเปิดงาน แก้งานในเครื่อง windows ได้ปกติเหมือน Fat 32 ใช่หรือเปล่าครับแล้วในแมคต้องใส่ไดรเวอร์ ntfs ลงจากไหน รบกวนด้วยนะครับ

10285
แบบนี้นะครับ

แบบนั้น format เป็น NTFS ก่อน แล้วค่อยเอาโปรแกรม NTFS-3G มาลงในฝั่ง OS X ครับ เพื่อทำการเขียน - อ่านไฟล์บน External hdd ที่เป็น NTFS ครับ