Mac มองไม่เห็น Partition Windows ของ Bootcamp ครับ (ปัญหาใหม่มาอีกแล้วครับ >.< ด้านล่างๆ)

herodark's picture
6
แมค ผมมองไม่เห็น พาร์ทิชั่นของวินโดวส์ครับ
ใน Disk Utilities เห็นเป็นพาร์ทิชั่นๆนึงที่ยังไม่ได้ Mount ครับ (ชื่อเป็นตัวจาง)
จะ mount ก็ไม่ได้ครับ ไม่มีอะไรเกิดขึ้น verify และ repair ไม่ได้เช่นกันครับ

กำลัง งง มากก ช่วยหน่อยนะครับ มันหายไปไหนไม่รู้ =.= แต่ก็ยังบูทเข้า windows ได้นะครับ แต่ทำไมฝั่งแมคมองไม่เห็น Partition windows ก็ไม่รู้

ikok's picture
10285
คือแต่ก่อนเคยเห็นใช่ไหมครับ?

แต่ก่อนเคยเห็นกันอยู่ดี ๆ ใช่ไหมครับ? ถ้าใช่ ก่อนเขาหายไป ได้ทำอะไรเกี่ยวกับ system บ้างหรือเปล่าครับ? หรือติดตั้งโปรแกรมเกี่ยวกับ system บ้างไหมครับ?

6
ลง paragon ntfs

ลง paragon ntfs พอมันรีสตาร์ทเสร็จมันก็หายไปเลย =..= แต่พอกด option ตอนเปิดเครื่องก็ยังสามารถบูทเข้า windows ได้เหมือนเดิมครับ แต่ใน os x มองไม่เห็น HD ของ windows ใน startup disk เห็นแค่ของ OS X กับ Network อะไรสักอย่างนี้แหละครับ >.<

10285
ถ้าแบบนั้น เอา paragon ntfs ออกก่อนครับ

แล้วลองติดตั้งใหม่ ผมเดา่ว่าเป็นเพราะ paragon ntfs ที่ลงไว้ไปกวนอะไรสักอย่างในการเข้าถึง ntfs partition ของ windows ที่มีอยู่บนเครื่องครับ ลองเอาออกก่อนแล้วค่อยติดตั้ง paragon ntfs เข้าไปใหม่ดูนะครับ

6
มันกลับมาแล้วครับ ทำตามที่คุณ

มันกลับมาแล้วครับ ทำตามที่คุณ iKok บอก T___T ขอบคุณมากครับ

6
ยังมีอีกเรื่องครับ

ยังมีอีกเรื่องครับ ถึงมันจะกลับมาแล้ว แต่ใน startup disk ก็ยังไม่มีมันอยู่ แล้วใน bootcamp Assistant ก็มองไม่เห็น Partition windows ที่เคยแบ่งไว้ด้วยครับ มันมองเห็นแต่ของ OS X ทำยังไงต่อไปดีครับ >.<

10285
คุณ Uninstall paragon ntfs อย่างไรครับ?

ลากลงถังธรรมดา หรือว่าใช้ตัว uninstaller ครับ?

6
ตัว uninstaller ครับ

ตัว uninstaller ครับ

10285
ผมเดาว่า

ตัว paragon ไปทำอะไรให้เพี้ยนเอาไว้แบบถาวรในส่วนอื่นนอกจากตัวโปรแกรมครับ ลองแบบนี้ดูนะครับ

หลังจากเอาเขาออกแล้วลอง repair permission ดูนะครับ ถ้ายังไม่ได้ผลอีก คงต้องหาทางเข้าถึงด้วยโปรแกรมอื่น หรือไม่ก็ต้องเลือกสลับ boot เอาแล้วครับ

6
แล้วถ้าเราจะเอาพื้นที่ของ

แล้วถ้าเราจะเอาพื้นที่ของ windows คืนอ่ะครับ หรือจะลบเพื่อลง windows ใหม่จะทำยังไงอ่ะครับ? เป็นกังวลตรงนี้อ่าา เพราะใน Bootcamp assistant มันไม่เจอ windows >.<

ส่วนเรื่องที่ต้องกดสลับ OS ชินแล้วล่ะครับ ฮ่าฮ่า เพราะส่วนมากทำงานใน OS X เลยตั้งเป็น startup ไว้ ส่วน windows เอาไว้เล่นเกมส์เป็นบางครั้ง กังวลแต่เรื่องด้านบนนี้แหละ

minemind's picture
3876
ถ้า ใน bootcamp asistant

ถ้า ใน bootcamp assistant ไม่สามารถ remove ได้ ต้องใส่แผ่น เข้า safe boost แล้วก็ไป ลบ partition windows ทิ้ง และ resize partition คืนพื้นที่ให้กับ partition mac ครับ เรื่องการแบ่ง รวม partition มีใน how to ครับ ลองเปิดดู

10285
ขอบคุณข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ

ผมก็เพิ่งทราบเหมือนกันว่าต้องเข้า safe mode ไปลบเอาเอง ขอบคุณครับ ยิ้ม

minemind's picture
3876
เคยมั่วมาก่อน

มันก็ลบ ใน disk utility ได้นะพี่ แต่มันจะไม่คืนพื้นที่ให้ จะเป็น พื้นที่เปล่าๆ ต้องไป resize เอาใน safeboost

คือตอนแรกต่ายก็ไม่เข้าใจหรอก ตอนนั้นมันแบ่ง partition ใน bootcamp ไม่ได้ต่ายก็เลยลองแบ่งเองเลยโดยใช้ disk utility แล้วเล่นไปเล่นมาอยากจะลบออก แล้วมันไม่ยืมคืน space มาให้ก็ไปอ่านเจอ วิธีรวม partition พี่ก๊อกนี่แหละถึงได้รู้ว่ามันรวมกันแบบนี้

แต่มันก็มีข้อควรระวังเลยคือ ห้ามกด quit ขณะที่รวม หรือ แบ่ง partition ไม่งั้น มันจะไปทั้ง HDD ครับ แต่ถ้ามีแผ่น OSX version เดียวกับที่เครื่องใช้ก็คิดว่า น่าจะ repair มาลงได้