สงสัย VMware (อีกแล้ว)

od2504's picture
1077
/การออกจาก VMware ด้วย Suspend, Restart และ Shutdown ในทางเทคนิดต่างกันอย่างไร และควรใช้แบบใดครับ
/กรณี Install VMware tools คืออะไร ผู้ใช้ควรตระหนักเรื่องนี้เพียงใดครับ

/สังเกตุว่า เมื่อกลับสู่ VMware อีกครั้งหลังการใช้ suspend นาฬิกาบน windows จะคงอยู่ ณ จุด suspend
/การเชื่อมต่อเครือข่าย จะหลุดไปเมื่อเครื่องตื่นจาก sleep mode (ต้องไป Shutdown ใหม่ทุกครั้ง และเสียเวลาพอสมควร)

[ขอย้ายเข้าห้อง how-to นะครับ มีข้อมูลเขิงลึกที่น่าจะเป็นประโยชน์อีกแล้ว - ก๊อก]

pippo's picture
2469
ผมใช้

Parallels Desktop ครับ ปกติไม่เคยอกจาก Parallels ด้วยวิธีอื่นนอกจาก Turn Off Computer จาก Window แล้วก็ Quit Parallels ครับ

ถ้าไม่ได้ใช้ระยะสั้นๆ ผมจะ Switch ไปใช้โปรแกรมอื่นๆ โดยปล่อยเอาไว้อย่างนั้น (ผมใช้ Space ตั้ง Parallels ไว้ในหน้าต่างเดียวโดดๆ)

INNOVATION's picture
343
/การออกจาก VMware ด้วย

/การออกจาก VMware ด้วย Suspend, Restart และ Shutdown ในทางเทคนิดต่างกันอย่างไร และควรใช้แบบใดครับ

ต่างกันครับ ...
Suspend : การหยุด หรือ Stop VMware ไว้เพื่อให้คงสถานะอย่างนั้น คล้าย ๆ Hibernate บน Physical จริง ๆ

Restart : เหมือนเรากด ปุ่ม Reset บนหน้าเครื่อง PC ระบบจะไม่ทำการคืน State ให้กับระบบ อาจจะทำให้ OS มีปัญหาขึ้นได้

Shutdown : เหมือนกด Power Off ที่หน้าเครื่อง PC ครับ .. สถานะคงไม่ต้องบอก เหมือนไฟดับ

/กรณี Install VMware tools คืออะไร ผู้ใช้ควรตระหนักเรื่องนี้เพียงใดครับ

VMware Tools เป็น Software ที่ "ควร" จะต้องติดตั้งทุกครั้งที่ติดตั้ง VMware Guest โดยจะทำตัวเสมือน Driver ให้กับ VMware ซึ่งจะทำให้ VMware มีความสามรถมากขึ้น เช่น Sync Time จาก Physical มาที่ VMware Guest ได้เลย หรือ สามารถลากไฟล์จาก Physical มาที่ VMware ได้เลย ซึ่งไม่จำเป็นจะต้อง Share Drive ระหว่าง Physical มาที่ VMware เลย ในกรณีที่จะเอาไฟล์มาใช้งานใน VMware

/สังเกตุว่า เมื่อกลับสู่ VMware อีกครั้งหลังการใช้ suspend นาฬิกาบน windows จะคงอยู่ ณ จุด suspend

รอสักครู่ ก็จะทำการ Sync กับ Time บน Mac ให้เองครับ ถ้าไม่ Sync ลองไปที่ icon ของ VMware Tools ด้านล่างขวาล่าง จะมีให้เรา Sync กับ Mac ได้ครับ

/การเชื่อมต่อเครือข่าย จะหลุดไปเมื่อเครื่องตื่นจาก sleep mode (ต้องไป Shutdown ใหม่ทุกครั้ง และเสียเวลาพอสมควร)

ของผมไม่เคยหลุดเลยนะครับ ถ้าหลุดอาจจะสั่ง Disconnect แล้ว Connect ใหม่ก็น่าจะใช้งานได้แล้วครับ

ซึ่งปกติ เครื่องผมจะไม่เคยปิด Shutdown ทั้ง Mac และ VMware เลยครับ ..​ และถ้าจะต้องหยุด VMWare เพื่อประหยัดพลังงานก็จะทำการ Suspend VMware ครับ ..​

ถ้า อ. ติดปัญหาเกี่ยวกับ VMware แวะเข้ามาสอบถามได้นะครับที่ www.vmware.in.th ฝากโปรโมตเว็บหน่อยครับ

od2504's picture
1077
ขอบพระคุณทั้งสองท่านอย่างมากค

/ขอบพระคุณทั้งสองท่านอย่างมากครับ

GoLLuM's picture
23
จำเป็นต้องแบ่งพาร์ดิชั่นใน HD ด้วยหรือเปล่าครับ

ขอถามต่อในกระทู้นี้เลยนะครับ ว่า ถ้าจะลงโปรแกรม VMware จำเป็นต้องแบ่งพาร์ดิชั่นใน HD ด้วยหรือเปล่าครับ

minemind's picture
3876
VMware เป็น Application

VMware เป็น Application ตัวนึงครับ ไม่จำเป็นต้องแบ่ง partition ขอให้มี พื้นที่ HD ที่มีที่ว่างที่จะลงก็พอครับ