บีบไฟล์เป็น .Zip หรือ .Rar ทำเช่นไรครับ

Mixmerize's picture
1480
รวบกวนอีกแล้ว
พยายามหาทางจาก Google แล้วแต่จนปัญญา
ในเครื่องผม ที่ร้านเค้าลง UnrarX ให้ แต่ดูเหมือนผมจะหาวิธีบีบไฟล์ไม่เจอ (หรือมันไม่มีฟังก์ชั่นนี้)

และไปอ่านเจอใน Google ว่า OS X สามารถบีบไฟล์ได้อยู่แล้วโดยไม่ต้องลงโปรแกรมอะไร ใช่หรือใหม่ครับ

ตามรูปนี้ (จากเว๊บ freemac คับ)

ผมลองคลิกขวาดูแล้วก็ไม่ยักกะเจอไอ้ Create Archive เลยอะ ทำยังไงดีคร้าบบบ~

แห่ะ ๆ 2

ikok's picture
10285
ปรกติจะเป็นแบบในรูปนะครับ

ปรกติจะเป็นแบบในรูปนะครับ คือทำเป็น Archive (Zip) ไฟล์ได้เลย

ไม่แน่ใจด้วยว่าโปรแกรมที่ทางร้านลงให้นั้นจะมีผลตรงนี้หรือเปล่า แห่ะ ๆ 1

ลองสั่งจากเมนูบาร์ดูหรือยังครับ?
บน Finder คำสั่งนี้น่าจะอยู่ที่ File/Create Archive

ลองดูนะครับ

1480
- -"

ไม่มีวี่แววเลยครับ เหอๆๆ
ถ้าลองลบโปรแกรม UnrarX ออกจะช่วยได้มั้ยครับเนี่ย

แล้ววิธีการ Uninstall ของ OS X นี่แค่เราลากตัว App ไป Trash เสร็จแล้วใช่มั้ยครับ
แต่บางโปรแกรมที่มีพวกโฟลเดอร์ข้อมูลอยู่ตามที่อื่นๆ เช่นใน Library ตรงนั้นเราจะมีวิธีอื่นที่สะดวกและง่ายกว่าการตามลบด้วยตัวเองมั้ยครับ

ปล.และพอจะแนะนำโปรแกรมzipตัวไหนที่สะดวกและใช้งานง่ายมั้ยครับ จริงๆอยากใช้ WinRar แต่หาไม่เจอ - -"

10285
Quote:ถ้าลองลบโปรแกรม UnrarX

Quote:
ถ้าลองลบโปรแกรม UnrarX ออกจะช่วยได้มั้ยครับเนี่ย

ขอเดาว่า 50:50 ครับ

Quote:
แล้ววิธีการ Uninstall ของ OS X นี่แค่เราลากตัว App ไป Trash เสร็จแล้วใช่มั้ยครับ
แต่บางโปรแกรมที่มีพวกโฟลเดอร์ข้อมูลอยู่ตามที่อื่นๆ เช่นใน Library ตรงนั้นเราจะมีวิธีอื่นที่สะดวกและง่ายกว่าการตามลบด้วยตัวเองมั้ยครับ

แต่ละโปรแกรมมีวิธี uninstall ไม่เหมือนกันครับ ขึ้นอยู่กับว่าเรา install เค้ามาแบบไหน
-ถ้าตอน install มาเป็นแบบลากลงแฟ้ม application แบบนี้น่าจะลากลงถังได้เลย
-ถ้าตอนลง ต้องติดตั้งผ่าน installer แบบนี้ต้องหาทาง uninstall จากตัวโปรแกรมครับ

ส่วน app ช่วย uninstall ที่ผมเคยลองก็มี http://www.freemacsoft.net/AppCleaner/index.php

ผมไม่ได้ตามว่าเค้าเอาออกหมดทุกครั้งหรือเปล่านะครับ แต่ส่วนใหญ่แล้วเอาออกหมด (เท่าที่ผมเคยดูคร่าว ๆ นะ ยิ้ม)

Quote:
ปล.และพอจะแนะนำโปรแกรมzipตัวไหนที่สะดวกและใช้งานง่ายมั้ยครับ

ที่มีมาบน OS X ง่ายและสะดวกที่สุดแล้วครับ มีความสุข

od2504's picture
1077
อันเดียวกับ Compressing Files

อันเดียวกับ Compressing Files & Folder หรือเปล่าครับ (NMB ของผมไม่มี File/Create Archive)

10285
เป็นอันเดียวกันครับ =)

รู้สึกงง ๆ เหมือนกัน ฮ่า.. พอดีคนข้างล่างเค้าทักมาว่าบน OS แต่ละเวอร์ชั่นเค้าใช้คนละคำกันเลยถึงบางอ้อครับ

nickoe's picture
4320
โปรแกรมถอนรากถอนโคน

โปรแกรมถอนรากถอนโคน appcleaner เป็น freeware ครับ ลองโหลดตัวนี้มาใช้ดูครับ
หา archive ไม่เจออาจจะเพราะที่ร้านลงตัวที่เป็นลักษณะการทำงานเดียวกันมาแล้วครับ
ลองหาดูที่ application ดูครับ เอาชื่อโปรแกรมไป google เลย

1480
เจอแล้วคร้าบ~

มันไม่ได้ใช้คำว่า Create Archive แต่เป็น Compress ลองกดดู ไฟล์Zip ก็โผล่มาทันใด (รู้งี้น่าลองกดตั้งแต่แรก -*-)
ลง AppCleaner เรียบร้อยแล้วครับ น่าจะได้ใช้งานในอนาคต

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำอีกรอบครับผม

อ่ะ แน่นอน

10285
^^/

ยินดีด้วยคร๊าบบบ ยิ้ม

nickoe's picture
4320
เอ่อ นั่นสิ

มันไม่ใช่ Create Archive แต่เป็น Compress จริงๆด้วย ผมก้ลืมไปเลย มัวแต่หา Create Archive
ฮ่าๆๆๆ

10285
ฮ่า...

ลืมเหมือนกันครับ แบร่..

sint's picture
20
ใช่ครับ ผมก็หาอยู่

ใช่ครับ ผมก็หาอยู่ สงสัยต้องมีการรวบรวมศัพท์แล้วละมั้งครับ

10285
ผมเพิ่มคำนี้ให้แล้วครับ

ผมเพิ่มคำว่า Compress ให้แล้วในศัพท์น่ารู้ทางด้านซ้ายมือครับ =)

artslan's picture
130
เรื่องบีบเป็น .rar

เรื่องบีบเป็น .rar นี่ผมได้ไปเจอ shareware ชื่อ RarMachine
ที่ลองๆใช้ดู่อนข้างน่าพอใจเลยครับ

10285
ขอบคุณครับ

ขอบคุณสำหรับข้อแนะนำนะครับ