krukan's picture
17
สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่และมือใหม่ ใช้ mbp ได้ไม่ถึงเดือนเลยค่ะ
รู้จัดเวปนี้เพราะหาข้อมูลก่อนจะซื้อน่ะค่ะ เข้ามาอ่านทุกวันเลย
หัดใช้อยู่ค่ะ (แอบ ๆ น่ะ กลัวหลาน ๆ ว่าคุณย่าไฮเทคจัง)
ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ
อยากปรึกษาว่า ใช้ keynote แล้วอยากทำให้เป็น file เอกสารด้วยยังไงคะ
ลองทำเป็น pdf แล้ว ได้สไลด์ละหน้าเอง อยากได้ 1 หน้ากระดาษ a4ละ 4 สไลด์
พอดีจะจัดอบรมจะฉายโปรเจคเตอร์และมีอีกสารประกอบการบรรยายด้วยน่ะค่ะ ขอบคุณค่ะ

ikok's picture
10285
ยินดีต้อนรับนะครับ

วิธี print รวมหลาย ๆ หน้าในแผ่นเดียว ให้ลองทำแบบนี้ดูนะครับ

ก่อนอื่นเลย ก็ export จาก keynote มาเป็นไฟล์ pdf ปรกติ (1 slide ต่อ 1 หน้า) จากนั้นเราจะไปตั้งจำนวน slide ต่อกระดาษหนึ่งแผ่นเอาตอนสั่ง print ครับ แบบนี้

หลังจากเปิดไฟล์ pdf ขึ้นมา (ในตัวอย่างนี้ผมเปิดผ่าน preview.app นะครับ แต่โปรแกรมอื่นผมคิดว่าน่าจะทำได้เหมือนกัน) ให้กด Command + P เพื่อสั่ง Print ครับจากนั้น

1. คลิ๊กที่ปุ่มลูกศรด้านข้าง เพื่อเรียกตัว setting ต่าง ๆ ให้แสดงขึ้นมา
  2. เปลี่ยนค่าตรงนี้ให้เป็น Layout
  3. จะมีตัวเลือก Combine page ขึ้นมานะครับ น่าจะหมายถึงจำนวนหน้า pdf ไฟล์ที่เราต้องการ print ลงในกระดาษหนึ่งแผ่น ซึ่งจะมีให้เลือกหลายแบบ

ลองดูนะครับ =)

sajiro's picture
1179
...

จากที่ลองทำมา ไม่เจอ App ไหนทำไม่ได้นะครับ

ปล.พี่ก็อกอธิบายได้ยิบๆมากครับ หมดกัน 2

ikok's picture
10285
ขอบคุณที่ช่วยยืนยันนะครับ :)

มีความสุข / ผมก็เพิ่งลองทำดูเหมือนกัน เพิ่งรู้ว่าทำตรงนี้ได้ด้วย ปรกติไม่เคยเลือกตรงส่วน combine page อะไรนี่เลย

sajiro's picture
1179
ยินดีครับ

แต่ว่าก็ขึ้นอยู่กับ Printer และ Driver ด้วยนะครับ

อย่างของทอป Brother MFC-260C
ลงแผ่น Driver แล้วใช้ไม่ได้

พอลง Snow Leopard กด Add Printer เฉยๆใน Sys Pref. ก็ใช้ได้ครบทุก Function เลยครับ

Cybernet's picture
399
ยินดีต้อนรับครับ

ยินดีต้อนรับครับ

od2504's picture
1077
เพิ่มเติมจากคุณ iKok

เพิ่มเติมจากคุณ iKok ครับ
อีกวิธีที่สามารถพิมพ์หลายๆ slide ในหนึ่ง A4 ได้โดยไม่ต้องทำเป็น pdf

/ที่เมนู Print ของ keynote หัวข้อ Print: ให้เลือกช่องตาปลาเป็น Individual Slide จะเห็นตัวอย่าง slide ที่ด้านซ้าย จากนั้น
/ที่ด้านขวามือ ในกรอบที่เขียนว่า Keynote ให้กดเลือกรายการที่เขียนว่า Layout แล้วเลือก Page per sheet เป็น 4 (เมนูคล้ายกับที่คุณ iKok แนะนำด้านบน)
/น้าก็จะเห็นตัวอย่าง 4 slide ต่อหน้าตามที่ต้องการครับ

krukan's picture
17
ขอบคุณค่ะ

จะลองไปทำดู
ขอโทษนะคะที่ตอบช้า นี่เป็นเวปแรกที่เป็นสมาชิก
และเป็นครั้งแรกที่โพสด้วยค่ะ
ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

artslan's picture
130
ยินดีต้อนรับครับคุณพี่ krukan

ยินดีต้อนรับครับคุณพี่ krukan สู่โลก Mac OS X ยิ้มปากกว้าง