ทำไงดีเครื่องเริ่มอืด

mafia041's picture
45
ใช้ imac มาได้จะปีนึงแล้วตอนนี้เครื่องอืดมาก เปิดเครื่องมากว่าจะเข้าอะไรได้ทีรอเอาเหนื่อยเลย ทำยังไงดีคร๊าบบบ

nickoe's picture
4320
บางครั้ง

hdd ใกล้เต็มก็ทำให้อืดได้นะครับ ลองเคลียร์ไฟล์ออกไปบ้างครับ
หรือล้าง cache ออกไปบ้าง temp ไฟล์ลบๆออกไปบ้าง สุมๆไว้เยอะเกิน
ก็มีผลครับ

45
แล้วเจ้าการล้าง cache หรือ

แล้วเจ้าการล้าง cache หรือ temp ต้องทำยังไงหรอครับ -"-

pippo's picture
2469
เคยพบว่า

พวก Font ต่างๆ ที่ได้จับใส่หรือ Install Font ไว้ใน Users > Home > Libraly > Fonts เป็นจำนวนมากโดยไม่ได้เอาออกบ้าง นานๆ เข้าทำให้เครื่องอืดได้ครับ

ถ้าได้ลองทำตามคุณนิก และตรวจดูเรื่อง Font แล้วไม่หาย ก็ลองบูตด้วยแผ่น OS แล้วใช้ Disk Utility ทำการ Repair Disk Permissions ซักทีครับ

ไม้ตายสุดท้าย คือ Refresh เครื่องซะใหม่ด้วยการ Clean Install OS แต่อย่าลืม Backup งานและไฟล์สำคัญๆ เก็บไว้ก่อนนะครับ ไม้ตายนี้สำหรับผม ทำเป็นประจำกำหนดไว้ปีละครั้ง เพื่อความสดของเครื่องกลับมาใหม่ครับ

palmania's picture
190
Degrag ด้วยก็ดีครับ

การ Defragmentation มากครับ

เปิดเครื่องทิ้งไว้ข้ามคืนครับ
เครื่องจะทำงาน defrag เองช่วงเวลาประมาณตี 2- ดี 3 ครับ...

อาจจะดีขึ้นหน่อย ถ้าไม่อยาก Reinstall ครับ

pippo's picture
2469
ด้วยความสงสัยครับ

ถ้าจะทำการ defrag ด้วยการเปิดเครื่องทิ้งไว้ข้ามคืนตามนี้

ตรง Energy Saver > Put the computer to sleep when it is inactive for:

ต้องตั้งเป็น Never Sleep ด้วยหรือเปล่าครับ

artslan's picture
130
Clean My Mac ผมก็ว่า OK

Clean My Mac ผมก็ว่า OK นะครับ มันจัดการอะไรๆภายในได้ค่อนข้างดี พันกว่าบาทไม่แพงมากครับ

http://macpaw.com/

ikok's picture
10285
ตัดเรื่อง cache - temp ทิ้งไปก่อนครับ

ให้ดูตามนี้นะครับ

1. พื้นที่ hd มีเหลือขนาดไหน ถ้าให้ดี มากกว่า 20% ของพื้นที่รวมขึ้นไปได้ก็น่าจะดีครับ
  2. โปรแกรมที่เปิดขึ้นมาทำงานพร้อมเปิดเครื่องมีอะไรบ้าง มากน้อยแค่ไหน ตัดตัวที่ไม่จำเป็นทิ้งครับ บางโปรแกรมถึงจะเป็นโปรแกรมเล็ก ๆ ก็กินเวลาตรงนี้ได้หลายเลย
  3. สังเกตอาการ "ช้า" ของเครื่อง ว่าเป็นที่ช่วงไหน และบน app อะไรครับ แล้วค่อยแก้เป็นจุด ๆ ไป

ไม่แน่นำให้ล้าง temp หรือว่า cache ไฟล์โดยไม่จำเป็นนะครับ =) กลับกันมันจะทำให้เครื่องช้าลงไปอีกเพราะต้องเสียเวลารอสร้างไฟล์พวกนี้ใหม่

45
ขอบคุณทุกคำตอบมากนะครับ เครื่

ขอบคุณทุกคำตอบมากนะครับ
เครื่องผมอาจจะเกิดจากพื้นที่เหลือน้อยก็เป็นได้ เพราะตอนนี้เหลือพื้นที่อยู่ 10 กว่าGB. เอง -"-

4320
อย่างนี้น่าจะชัวร์แล้วครับ

ลองเคลียร์ไฟล์ออกไปบ้าง แล้วจะเห็นผลเลยทีเดียวครับ
แนะนำว่า library ทั้งหลายมันสามารถตั้งได้ให้ไปอยู่บน ext hdd ครับ

F.C.'s picture
156
ผมมีปัญหาแบบเดี่ยวกันเลยครับ

ผมมีปัญหาแบบเดี่ยวกันเลยครับ คือเครื่องอืด และพื้นที่ Hd เหลือน้อย
HD ผม มีพื้นที่116 GB ตอนนี้เหลือ 31 GB และจะต้องเก็บ ไฟล์ vdo เพิ่มอีกในอนาคต
คงจะเต็ม HD แน่ๆ

ผมอยากจะลบไฟล์ที่ไม่ใช้ออก แต่ก็เกรงว่าจะลบไม่หมดเกลี้ยง ตอนนี้ใช้ AppClener ในการเอาโปรแกมออก
ตัวนี้มันลบโปรแกรมเกลี้ยงไหมครับ

และถ้าต้องการลบ ไฟล์ทั่วไปอื่นๆ แบบให้หมดเกลี้ยง delete ธรรมดา นี่หมดรึเปล่าครับ
มีวิธีจัดการอย่างไรเพื่อให้พื้นบน HD ไม่เสียเปล่าๆ

และอยากถามคุณ nickoe ครับว่า การตั้งให้ library ทั้งหลายให้ไปอยู่บน ext HD นี่จะต้อง ซื้อ HD มาใหม่แล้วเสียบกับเครื่องตลอดรึเปล่าครับ ..คือไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่

ผมใช้ macbook และมี HD 300 GB ที่ใช้สำหรับ backup ไฟล์ (Time machine) แค่นี้ครับ ในตอนนี้

ช่วยแนะนำด้วยครับว่า
จะเพิ่มพื้นที่ เพื่อให้เครื่องเร็วขึ้นได้อย่างไร

ขอบคุณครับ

4320
ตอบครับ

ถ้าลปโปรแกรมเล็กๆ appcleaner เอาอยู่ครับ
ไฟล์ธรรมดา delete เฉยๆได้ครับ
ทำ library ไว้ข้างนอก ต้องมี ext hdd อีกตัวครับ
ต่อกับ mac เฉพาะเวลาที่จะใช้งานโปรแกรมนั้นๆครับ
เช่นเอา library ของ iMovie ไว้ที่ ext hdd
เวลาจะใช้ iMovie ก็ต่อไปก่อนแล้วเปิดโปรแกรมครับ

thapat's picture
13
ของผมก็อืด

ผมเคยทำงานจนลืม จะเปิดโปรแกรมเปิดไม่ได้เลย ฮาดดิสมันเต็ม T T เครื่องอืดมากก

minemind's picture
3876
HDD เหลือไม่เคยเกิน

HDD เหลือไม่เคยเกิน 10gb

แต่เครื่องก็ปกติสุดดี เพราะหมั่น clear cache

156
รับทราบครับคุณ

รับทราบครับคุณ nickoe
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ถามเพิ่มเรื่อง clean cache ตามที่คุณ minemind บอกนั้นต้องทำอย่างไรครับ
ผมพยายาม search หาแล้ว แต่ก็ไม่เจอ และยัง งง อยู่
เท่าที่ลองหา มันพูดไปเฉพาะเรื่องอื่นๆ ซึ่งไม่น่าจะเกี่ยวกับการทำกับเครื่อง mac รึเปล่า ผมก็งงงง

คงต้องรบกวนใครก็ได้ช่วยแปะ link เกี่ยวกับการ clean cache ให้ทีครับ

ขอบคุณครับ

Mixmerize's picture
1480
>_<

มาเก็บความรู้ครับ เขิน
อยาก Clean Install บ้างจัง หมดกัน 2

Pammie's picture
29
ระวังฮาร์ดดิกส์เริ่มจะเสียด้ว

ระวังฮาร์ดดิกส์เริ่มจะเสียด้วยนะคะ เพราะของเราโดนมาแล้ว อืดๆแล้วก็ไม่ได้สนใจ จนกระทั่งวันนึง หน้าจอไม่ขึ้น มีแต่เสีย แกร่กๆๆ ส่งไปตรวจ วรุปฮาร์ดดิกส์พังค่ะ กู้ข้อมูลไม่ได้ด้วย ฮืออออ T_T

156
เรื่อง HD

เรื่อง HD เสียนี่ก็เจอมาแล้วครับ เซงมากเลย ดีว่าไม่ได้มีอะไรสำคัญขนาดเสียไม่ได้

แต่ข้อมูลตอนนี้ที่มีอยู่สำคัญมากๆ เลยซื้อ External HD มา backup ข้อมูลไว้เรียบร้อยแล้วครับ

แล้วตกลง clean cache นี่มันทำไงอะคร้าบบบ

minemind's picture
3876
Clean My Mac ผมก็ว่า OK

Clean My Mac ผมก็ว่า OK นะครับ มันจัดการอะไรๆภายในได้ค่อนข้างดี พันกว่าบาทไม่แพงมากครับ

http://macpaw.com/

http://www.titanium.free.fr/pgs2/english/onyx_leopard.html

2 ท่านได้บอกข้างต้นแล้วครับ

ถ้าเครื่องเริ่มอืดๆ Onyx ตัวเดียวก็อยู่ครับ (onyx นานๆจะได้ใช้ที)