วิธีลง Boot Camp Drivers(for Windows 7 64bits)

minemind's picture
3876
พอดีว่า ได้แอบอ่าน how to ในการลง bootcamp ของพี่ก๊อก

เริ่มเรื่องเลยว่า ตอนแรกก็ไม่เข้าใจว่ามันคืออะไร แต่เพียงว่าเราอยากจะแบ่ง partition แต่จะทำยังไงล่ะ ก็ไปหาตาม board ก่อน เค้าแนะนำให้ใช้ iPartition แต่มันไม่ free นี่สิ ก็เลยกลับมาตายรัง (ที่นี่)

ก็เลยว่า เออ ลองใช้ Boot Camp ดีกว่า แต่ เจ้า bootcamp เจ้ากรรม มันไม่ยอมให้ผม แบ่ง partition ผมก็เลยจัดการ ที่จะลง OS ใหม่เลย ก็ลง แบบ Clean ไป ก็เคยไปอ่านมาเค้าบอกว่าให้ แบ่ง partition ตรงนี้ได้ ผมก็แบ่งไป 3 อันเลย ละก็จัดการลง OS X ใน partition แรก แล้วก็จัดการลง Windows 7(64 bits) ซะเลย ส่วนอีก Partition นึงกะว่าจะเอาไว้ เป็น back up ไฟล์ซะ

พอลง Win 7 เสร็จเนี่ย มันมีปัญหาคือ driver มันไม่ยอมให้ลงเนี๊ยะสิ ทั้งๆที่ มี driver ของ 64 bits
ปัญหา - ไม่สามารถใช้ function เช่น การ เพิ่ม/ลด แสง หรือ เพิ่ม/ลด เสียง ได้ ปุ่ม eject ไม่สามารถใช้ได้ ไม่สามารถใช้ multi touch pad ได้

ก็เลยไป post ถามจากอีก board นึง ซึ่งไม่รู้ว่า เอามาลงที่นี่หลายๆคน อาจจะรู้แล้ว แต่อยากเอามาลงไว้ให้คนที่มีปัญหาเหมือนผมแล้วกัน

มาเริ่มกันเลย

• เริ่มที่ Start ครับ จะเห็นช่อง Search ด้านล่าง พิมพ์ CMD ก็จะ show program cmd ขึ้นมา ให้ กด คลิ๊กขวา run as administrator
  • หลังจากนั้น พิมพ์ D: จะเข้าสู่ drive D
  • พิมพ์ CD\Boot Camp\Drivers\Apple เพื่อเข้า สู่ folder ข้างใน
  • แล้วก็พิมพ์ msiexec /i BootCamp64.msi

มันก็จะรันให้ คราวนี้ก็ลงได้แล้วครับ

เด๋วว่างแล้วจะทำ รูปมาแปะให้อีกที

ikok's picture
10285
ขอบคุณสำหรับ how-to นี้นะครับ

=)

bogijung's picture
3
RE:วิธีลง Boot Camp Drivers(for Windows 7 64bits)

กะลังจะตัดสินใจซื้อ Macbook Pro 13 อยู่เหมือนกันครับ หลักๆ ก็เอามาใช้แต่งรูป (OSX) กับทำงาน Office ซึ่งคงต้องพึ่งพา BootCamp with Windows 7 (64-bit) อยากทราบว่ามีปัญหาในการใช้งาน หรือ driver ต่างๆ บน BootCamp Windows 7 ไหมครับ พวกปุ่ม Fn ลดเพิ่มแสง เสียง มีส่วนไหนที่ยังไม่สมบูรณ์บ้างครับ จะใช้ประกอบการตัดสินใจค๊าบบบบ

ikok's picture
10285
เท่าที่ทราบนะครับ

ตัว bootcamp ยังไม่รองรับ windows 7 อย่างเ็ป็นทางการครับ ต้องลองหาข้อมูลผ่านเว็บต่าง ๆ ดูว่าเจออาการอะไรแปลก ๆ บ้างนะครับ ยิ้ม ผมไม่แน่ใจว่าตอนนี้จะยังสามารถหา vista หรือ xp มือหนึ่งได้อยู่หรือไม่ ถ้ายังหาได้ ใช้ตัวเวอร์ชั่นนี้แทนดีกว่า win 7 ครับ

3876
เทสอยู่

เพิ่ม/ลด แสงและเสียงได้

แต่ว่าตอนนี้ปัญหาใน windows 7 คือ เสียงจะเบากว่า แต่ถ้ารันบน os x เสียงก็ดังปกติเท่าเดิมฮะ

bogijung's picture
3
ตอนนี้ผมลองทำได้แล้วนะครับ

ตอนนี้ผมลองทำได้แล้วนะครับ ปรับเสียงได้ดังแล้วบน Windows 7 Ultimate 64-bit with Boothcamp Driver 3.0 สามารถไปโหลดได้ที่นี่ครับ
http://rapidshare.com/files/265858429/FixCirrusAudioVista64.exe

princetofu's picture
121
ที่แน่ๆ

ลง .net framework ไม่ได้ครับ ทำให้ vray ใน 3dsmax ไม่สมบูรณ์ เสียใจมากก หลอน

comcomrit2's picture
64
สอบถามครับ

ไม่ทราบว่าต้องโหลด Driver จากไหนบ้างครับ แผ่นผมหายครับ ลงแบบปรกติไม่ได้

3876
http://www.apple.com/support/

http://www.apple.com/support/bootcamp/

bootcamp driver ครับ

chayaphol Sukontanit's picture
1
สุดยอด ขอบคุนมากครับ

สุดยอด ขอบคุนมากครับ ใครลงไม่เปนนี่งม นานแน่นอน แล้วจะรุ้หากเจอกับตัวเอง 5555

pattricray's picture
89
ไม่มีอะไรเกิดขึ้น

ผมลองลงตาม เว็บตามบอร์ดต่าง ๆ ที่แนะนำ รวมถึงตามที่เจ้าของกระทู้แนะนำแล้วครับแต่ไม่เห็นมีอะไรเกิดขึ้น เลย (ที่ให้รันผ่าน cmd) wireless มันก็ยังหาไม่เจอ ตรงที่จะปรับ Screen Resolution มันก็มีแค่เดิม ๆ ที่มากะที่เราเริ่มลง วินโดวน์ ใหม่ ๆ อ่ะครับ เช็คที่ About Boot Camp มันก็บอกว่าเป็น Version 3.3 แล้วอ่ะครับ พอมีคำแนะนำอะไรเพิ่มเติมหรือเปล่าครับ ?

3876
เฉพาะ macbook alunium late

เฉพาะ macbook alunium late 2008 เท่านั้นครับ ที่ต้องใช้วิธีนี้ รุ่นหลังจาก 2008 สามารถ double click install ได้ตามปกติครับ