ตัวหนังสือเป็นภาษาต่างดาวครับ

pooh_vader's picture
78
ผมเซฟข้อความ txt ทั้งหลายจากเครื่อง pc มาเก็บไว้ใน Ext Hdd. และนำมาลงเก็บไว้ใน mac
แต่ปรากฏว่าข้อความกลายเป็นภาษาต่างดาว อ่านไม่ได้ครับ ทำไงดี อ้อ...ในตัว Ext Hdd. ก็เป็นภาษาต่างดาวเหมือนกัน
มีวิธีแก้ไขยังไงบ้างครับ แห่ะ ๆ 1

minemind's picture
3876
(มั่วอีกตามเคย) เพราะเครื่องไ

(มั่วอีกตามเคย)

เพราะเครื่องไม่มี font thai รึเปล่าครับ

nickoe's picture
4320
เกิดจาก

ระบบ font ของ win กับ mac มันคนละอย่างกันครับ
ไปเซฟมาจาก win อีกทีเลือกเป็น utf-8(หรืออย่างอื่นผมไม่แน่ใจ
แต่ที่แน่ๆไม่ใช่ ascii)

pippo's picture
2469
ถ้ามาจาก MS Word ใน Window

สั่ง Save As เลือกตรง Save As Type เป็น Plain Text แล้วเลือก Other encoding เป็น Thai(Mac)

อันนี้พอมาเปิดด้วย TextEdit บน Mac จะอ่านเป็นภาษาไทยเลย แต่จะไม่จำคำสั่งต่างๆ จาก MS Word เช่นการจัดเสมอหน้า-หลัง และอื่นๆ

ข้อดีคือไม่เกิด error คำสั่งพิเศษ หรือตัวอักษรแปลกๆ เช่นตัวสี่เหลี่ยม

ข้อเสียคือต้องมาจัดใหม่ครับ

ikok's picture
10285
ขอบคุณครับ

ได้ความรู้จากคุณ pippo อีกแล้ว ~

PikaJung's picture
52
เปิดกับ Browser ครับ

ให้เอาไปเปิดกับ Browser ตัวไหนก็ได้ครับ (IE ก็ได้ ถ้ามีอ่ะนะ ^ ^)
แล้วเลือก view->encoding->thai(windows-874) ครับ
เท่านี้ก็อ่าน file text ได้แล้วครับ