ถึงสมาชิกใหม่ทุกท่านครับ

ikok's picture
10285
update 15 ธค. 52
ผมปิด comment กระทู้นี้ไปแล้วนะครับ ถ้าสมัครสมาชิกใหม่ ตั้งกระทู้ใหม่ในห้องแนะนำตัวพร้อมตอบคำถามสามัญประจำเว็บได้เลย (6ข้อที่เห็นอยู่ในโพสนี้ครับ)

ก่อนอื่นเลยขอกล่าวสวัสดี และขอยินดีต้อนรับเข้าสู่เว็บบ้าน ๆ เว็บนี้นะครับ

สำหรับสมาชิกใหม่ ผมมีธรรมเนียมปฎิบัติเล็ก ๆ น้อย ๆ สำหรับกระทู้ในห้องแนะนำตัวแบบผมอยากให้แนะนำตัวเองเล็ก ๆ น้อย ๆ ซึ่งจะเป็นอะไรก็ได้ครับแต่เพื่อความเรียบร้อยไปในทางเดียวกัน ผมเลยทำแนวทางการตั้งกระทู้ในห้องแนะนำตัว + คำถามสามัญประจำเว็บเอาไว้แบบนี้ครับ

ชื่อกระทู้แนะนำตัว(subject)

[username]แนะนำตัวครับ/ค่ะ <-- อะไรทำนองนี้ครับหรือจะเป็นอะไรก็ได้ที่บ่งบอกชื่อของคุณในชื่อกระทู้ครับ เพราะจะได้แยกกันได้ง่าย ๆ ว่ากระทู้ไหนใครเป็นคนตั้งเวลาเราดูในรายชื่อกระทู้ในหน้ารวม ยิ้ม

ส่วนในเนื้อหากระทู้แนะนำตัว ควรจะประกอบไปด้วย...

1. ชื่อ :
  2. คติประจำตัว :
  3. หน้้าที่การงาน :
  4. เริ่มใช้แมคได้ยังไง :
  5. รู้จักเวป แมคมือใหม่.คอม ได้อย่างไร :
  6. สิ่งที่อยากจะบอก.. :

จะเพิ่มมากกว่านี้ได้ก็จะดีครับ แต่อย่าให้น้อยกว่านี้

เหตุผลคือ ผมอยากให้สมาชิกเว็บมีการทำความรู้จักกัน ได้มีการแลกเปลี่ยน พูดคุย ผมต้องการที่จะสร้าง community ครับ มีการให้ และเรียนรู้ไปพร้อม ๆ กัน

ไม่แน่ว่าคุณอาจจะเจอเพื่อนดี ๆ ในนี้ที่คบกันไปอีกนานก็เป็นได้ =)

อีกนิดหน่อยเกี่ยวกับมารยาทการใช้งานเว็บบอร์ดนะครับ จริง ๆ ผมไม่เน้นอะไรมาก

1. เรื่องถาม - ตอบโปรแกรมหรือเกี่ยวกับการละเมิดลิขสิทธ์ อันนี้ขอร้องว่าไม่โพสได้จะดีครับ เดี๋ยวคนอื่น(นอกจากเว็บนี้จะเดือดร้อน - อ่านเหตุผลได้ใน note ด้านล่างครับ)
  2. มารยาทในกระทู้ ขอแค่เป็นเรื่องเกี่ยวกับมารยาททางสังคม รู้จักนอบน้อม ใช้ถ้อยคำสุภาพ (มีเล่นกันนิดหน่อยได้ครับ ไม่เป็นไร) ซึ่งตรงนี้เป็นวัฒนธรรมอันดีของคนไทย ผมคิดว่าเราควรที่จะนำมาปรับใช้ในโลก cyber ครับ

สุดท้าย สิ่งที่อยากจะขอไว้กับสมาชิกใหม่ทุกคือ ผมอยากสร้างให้ที่นี่เป็นสังคมของการแบ่งปัน ผมคิดว่าผมเข้าใจมือใหม่ หรือว่าผู้เริ่มต้น เพราะว่าผมเคยผ่านตรงนั้นมาก่อน ถ้าคุณได้รับสิ่งดี ๆ จากสังคมแห่งนี้ไป ผมหวังว่าสักวันนึงคุณจะเป็นผู้ให้กลับคืนสู่สังคมเช่นเดียวกันครับ =)

note :

ขอบพระคุณที่สมัครสมาชิกและ(จำยอม)มาเป็นส่วนหนึ่งของเว็บน้อย ๆ แห่งนี้ครับ ยิ้มปากกว้าง

ก๊อก

Mixmerize's picture
1480
แปะ แปะ แปะ

หล่ออีกแล้วพี่เรา
ว่าแต่ว่า อยากให้สมาชิกใหม่บอกถึง Mac หรือ iPod/iPhone ที่ใช้ด้วยจัง ยิ้มปากกว้าง

10285
นั่นสินะ

ตั้งกระทู้ถาม update เรื่องนี้ดีกว่า บางคนเปลี่ยนจากที่ลงเอาไว้ในหน้า profile แล้ว (ผมก็คนนึง แบร่..)

minemind's picture
3876
รับซาบ

สุกยอก เลย ลูกพี่ !!

10285
Yay~

ลุย ~

nickoe's picture
4320
ตรง topic

อยากให้เป็นแบบนี้

"แนะนำตัว : user name" เช่น
"แนะนำตัว : nickoe" เป็นต้น

ดีมั๊ยเนี่ย

10285
เอ..

เห็นด้วยนะ เดี๋ยวเขียนเพิ่มไว้หน่อยดีกว่า

ขอบคุณสำหรับข้อแนะนำครับ ยิ้ม

Nannie's picture
600
รับทราบค่า....

เด๋วจะอัพเดตของตัวเองวันนี้ล่ะ

แต่ขอตั้งกระทู้ใหม่ได้ป่าววว >.<

10285
ตามสบายเลยเจ้าค่ะ

ไม่ห้าม ๆ

หัวเราะร่วน

ni2008_cpf's picture
82
รบกวนคุณน้อง kok ด้วย

พี่พยายาม Save avatar ใหม่แต่เปลี่ยนไม่ได้สักที่มันเป็นอะไรหรือค่ะ

3876
ขนาด 150x150 pixel และไม่เกิน

ใหญ่ไม่เกิน 150x150 pixel และไม่เกิน 30kb ครับ

1480
ไม่่จำเป็นนิ่ครับ

เพราะรู้สึกถ้าอัพรูปใหญ่ไปเดี๋ยวเว๊บมันจะแปลงเป็นขนาดที่พอดีให้เองนะ ถ้าจำไม่ผิด สงสัย?

3876
ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ

ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ รูปใหญ่ผมลองหลายๆอันแล้วก็ไม่ได้ครับ รูปเล็กบางอันก็ใส่แล้วไม่ได้เหมือนกัน

82
รับทราบค่ะ

พี่ check pixel อย่างเดียวเอง

82
รูปมันเปลี่ยนให้แค่ใน Forums นี้ แต่...

พี่ลอง Check ใน Who's online ยังเป็นรูปเดิมอยู่เลย สงสัย?

1480
บาางที

อาจจะเป็นที่ Browser มันยังจำค่าอยู่น่ะครับ เมื่อก่อนผมเป็นบ่อย(นึกว่าผีหลอก) แห่ะ ๆ 1
ถ้าเป็น Safri ลอง Empty cache ดูได้ผลนะครับ ยิ้ม

10285
เป็นที่ cache ครับพี่นิ

พี่นิต้องล้าง cache จากบน browser ด้วยครับ เพราะไม่อย่างนั้นระบบจะเก็บภาพเดิมเอาไว้ระยะนึงเพื่อให้โหลดหน้าเว็บเร็วขึ้นครับ

ตอนนี้ผมเห็นภาพใหม่ของพี่นิแล้วครับ มีความสุข

82
OK

ตอนนี้เรียบร้อยแล้วค่ะ... ยิ้มปากกว้าง

dephazz's picture
1
น้อง ใหม่ รายงานตัวคับพม

เข้าใจและจะปฎิบัติตามครับ

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับพี่น้อง.....

10285
ยินดีต้อนรับนะครับ :)

ยินดีต้อนรับคุณ dephazz นะครับ ^o^ /~

3876
อยากให้ stick หน้านี้ไว้ หน้า

อยากให้ stick หน้านี้ไว้ หน้า home จังเลย

10285
มันขึ้นอยู่ใน Announcement แล้วครับ

อยู่ในหน้าแรก ยิ้ม

kyandgus's picture
13
สมาชิกใหม่ต่างแดน

เพิ่งใช้macbookมาแค่เดือนเดียวคับ ซื้อที่เมืองไทยมาใช้ที่KLมาเลเซีย สมัครสมาชิกเมื่อวานนี้เอง
ชอบแวปนี้จังเพื่อนสมาชิกดูเอื้ออาทรกันดี ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคับผมมือใหม่จริงๆ

10285
ยินดีต้อนรับครับ

ยิ้ม

เราอยู่ใกล้ ๆ กัน ผมอยู่สิงคโปร์ครับ ยังไม่เคยไปเที่ยว KL เลย ~

อย่าลืมโพสกระทู้ในห้องแนะนำตัวพร้อมคำถามสามัญประจำเว็บนะครับ ยิ้ม

perfectgame's picture
317
ยินดีที่ได้รู้จักครับ

เพื่อให้คนอื่นได้รู้จักคุณมากกว่านี้

ช่วยตอบคำถามสามัญเหล่านี้ด้วยนะครับ (อาจไปตั้งกระทู้ใหม่ได้นะครับ)
1.ชื่อ :
2.คติประจำตัว :
3.หน้้าที่การงาน :
4.เริ่มใช้แมคได้ยังไง :
5.รู้จักเวป แมคมือใหม่.คอม ได้อย่างไร :
6.สิ่งที่อยากจะบอก.. :

HarryMoozer's picture
35
คุณ ikok น่ารักจัง

คุณ ikok น่ารักจัง ผมน่าจะมาอ่านก่อนโพส เลยแนะนำตัวเองไม่ครบเลย อิอิ

10285
ไม่เป็นไรครับ =)

จะแนะนำมากน้อยก็แล้วแต่ครับ เอาเป็นว่าได้รู้จักกันมาเป็นเพื่อนกันล่ะครับ =)

ijune's picture
2
มือใหม่ค่ะ

หวัดดีทุกคนนะค่ะ

คือว่ากำลังจะถอย new macbook ในไม่กี่วันนี้แล้วนะค่ะ
แล้วไม่เคยใช้ mac มาก่อนเลย กัวใช้ไม่เปนมากกก
ถ้ายังไง รบกวรพวกพี่ๆช่วยให้คำแนะนำด้วยนะค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ
ป.ล. นี่สมัครเข้ามาครั้งแรกยังไม่ค่อยรุว่าต้องเช็ค reply อะไรยังไง แต่จะหมั่นเข้ามาบ่อยๆนะค่ะ

ขอบคุณค่าาา

10285
ยินดีต้อนรับนะครับ =)

ยินดีกับเครื่องใหม่ล่วงหน้าเลย ~ ได้มาแล้วจะเล่นไม่ได้หลับได้นอนแน่ ๆ ครับ แบร่..

Cybernet's picture
399
ผมหลับนะครับ

ผมหลับนะครับ แต่หลับคาเครื่องเลย 555

kwan's picture
6
imakmak

สวัสดีค่ะ แนะนำตัวค่ะ อยู่สวิสเซอร์แลนด คติ เรื่มซื่อสัตย์กับตนเองก่อน ก็ทำงานเป็น Contrôle Qualité เริ่มใข้แมคเพราะการแนะนำของพน้กงานขาย ส่วนรู้จักwebเพราะดูท่ี NET,, ชอบเลยสม้ครค่ะ เป๊นตนความรู้น้อยคงต้องรบกวนทุกคนอีกแยะนะคะ หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

kwan's picture
6
iphoto ค้าง

สงสัย? สวัสดีค่ะ ไขปัญหาหน่อยนะคะ จะทำ progamme อะไรก็ตามท่ีมีเก่ียวกับiphotp อยู่ด้วยจะต้องหยุดทำและปิดเครื่ิองแบบดึงสายไฟทุกคร้ัง เพราะจะเป็นใบพัด ( รูปท่ี down จะเป๊นรูปท่ีหนักไม่ทราบว่าเก่ียวกันหรือเปล่าค่ะ ฃอบคุณจค่ะ

nickoe's picture
4320
อืม..

iphoto น่าจะมีปัญหาเล็กน้อยครับ
ลองอัพเดทดูครับ หรือลง ilife ใหม่ทั้งชุดครับ
ถ้าไม่หายอีก เอาเข้าไปที่ร้านที่ซื้อให้เค้าเช็คให้ครับ

Ajamo's picture
3
สวัสดีค่ะ

สวัสดีค่ะ

พึ่งได้ใช้Mac อ่ะค่ะ พอดีที่ทำงานใช้ ก็เลยงงเลยว่าต้องใช้ยังงัย รบกวนแนะนำด้วยนะค่ะ

เอาอย่างแรกเลย ถอดโปรแกรมไฟล์ซิปเนี่ย ทำงัยอ่ะค่ะ ช่วยด้วยนะค่ะ

ขอคุณล่วงหน้าเลยค่ะ

10285
ยินดีต้อนรับนะครับ

ถ้าเป็นไฟล์ zip ธรรมดา กดดับเบิลคลิ๊กไปเขาจะแตกมาเป็น folder ปรกติให้ครับ ยิ้ม

3
ต่อเลยแล้วกัน

แล้วถ้านามสกุลมันขึ้น . rar หล่ะค่ะ ต้องทำยังงัย

3
ขอบคุณคร่าาา

แนะนำตัวเลยแล้วกัน

ชื่อ : Ajamo

คติประจำตัว : อ่อนไหว แต่อย่าอ่นแอ

หน้้าที่การงาน :พนักงานบริษัท

เริ่มใช้แมคได้ยังไง : ที่ทำงานจร้า

รู้จักเวป แมคมือใหม่.คอม ได้อย่างไร : google

สิ่งที่อยากจะบอก.. : อย่าพึ่งรำคาญถ้าถามมากเกินไป มือใหม่อ่ะค่ะ

มีเรื่องอะไรอยากแนะนำ แนะได้เลยนะค่ะ

ขอบคุณอย่างแรงเลย

mon_mignonne@hotmail.com's picture
1
มือใหม่

ชื่อม่อนฮะ ก็รู้จักเวบนี้จาก Google
เริ่มใช้แมคจาก อยากลองใช้ และก็กำลังจะซื้อแลปทอปพอดี เลยซื้อแมค
ก็เพิ่งถอยแมคบุคโปรมาค่ะ แต่ว่ายังใช้ไม่ค่อยเป็นเท่าไหร่
ไงก็ฝากตัวด้วย ขอบคุณค่ะ

10285
ยินดีต้อนรับครับ :)

ยิ้ม